Chậm nhập hộ khẩu cho trẻ có thể bị phạt tiền

VOV.VN - Trẻ đã 2 tuổi mà chưa được nhập khẩu là hành vi nhập khẩu quá hạn và chịu phạt vi phạm hành chính từ 100.000 đến 300.000 đồng

Bạn đọc hỏi:  Tôi và chồng quê ở Phú Xuyên, Hà Nội, thuê nhà tại quận Hai Bà Trưng, sinh con tại đây được 2 năm rồi nhưng chưa đăng ký nhập khẩu cho con. Giờ tôi muốn đăng ký nhập khẩu cho con nhưng  tôi nghe nói là chậm nhập khẩu sẽ bị phạt hành chính.

Vậy xin hỏi pháp luật quy định như nào về việc nhập khẩu cho con muộn sẽ bị xử phạt bao nhiêu, giờ tôi muốn nhập khẩu cho con cần những thủ tục nào?

Luật sư trả lời:

Theo quy định về thời hạn đăng ký thường trú tại Khoản 3 Điều 7 Nghị định 31/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành luật cư trú: “Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày trẻ em được đăng ký khai sinh, cha, mẹ hoặc đại diện hộ gia đình, người giám hộ, người nuôi dưỡng, chăm sóc trẻ em có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký thường trú cho trẻ em đó”.

Bạn có thể nhập hộ khẩu cho con bạn theo hộ khẩu của bạn hoặc vào nhà chủ mà bạn thuê nhà nếu được chủ nhà đồng ý.

Việc con bạn đã 2 tuổi mà chưa nhập khẩu là hành vi nhập khẩu quá hạn và chịu phạt vi phạm hành chính theo Điểm a Khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội: “Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau: Không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú.”

Cơ quan có thẩm quyền đăng ký nhập khẩu: Công an quận, huyện, thị xã, thành phố nơi cư trú của bố hoặc mẹ hoặc nơi cư trú của chủ nhà (nếu chủ nhà đồng ý cho trẻ em nhập khẩu)

Hồ sơ đăng ký nhập khẩu cho con:         

Người đi đăng ký nhập hộ khẩu là cha, mẹ hoặc đại diện hộ gia đình, ông, bà, người nuôi dưỡng, chăm sóc, người thân thích của trẻ:

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (mẫu HK02) (mẫu này lấy tại Công an quận, huyện, thị xã, thành phố).

- 1 tờ Bản sao giấy khai sinh của trẻ và 1 bản photo.

- Giấy chứng nhận kết hôn của bố mẹ trẻ (nếu cha, mẹ của trẻ có đăng ký kết hôn) hoặc Quyết định ly hôn và 1 bản photo.

- Sổ hộ khẩu nơi bạn muốn con bạn nhập (bản chính)./.

Thạc sỹ-Luật sư Vũ Hồng Hoa/HTX Luật Đống Đa

Bài liên quan

PC_Detail_Footer_470
Video đang được xem nhiều
Chấm điểm Việt Nam 0-0 Indonesia: Nỗi thất vọng mang tên Tuấn Tài
VOV.VN - Hồ Tuấn Tài có ngày thi đấu đáng quên khi bỏ lỡ những cơ hội ngon ăn khiến U22 Việt Nam phải chia điểm trước U22 Indonesia.
VOV-artice-160x600
VOV_AllPage
VOV-left-160x600
VOV_BalloonAds
x