Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?

VOV.VN - Bạn ở nhà trông con được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng. Khi ly hôn, bạn vẫn được chia tài sản theo quy định

Bạn đọc hỏi:

Chào luật sư, tôi là Hoàng Thị Thanh, năm nay 35 tuổi, ở Hà Nam. Tôi kết hôn năm 2007, sau khi kết hôn được một năm thì tôi ở nhà trông con còn chồng tôi làm nhân viên IT. Năm 2014, vợ chồng tôi có vay ngân hàng 500 triệu đồng để mua đất và xây nhà. Hiện tại tài sản của vợ chồng tôi có một mảnh đất và ngôi nhà xây trên mảnh đất đó, trị giá khoảng 2 tỷ đồng. Giờ tôi và chồng muốn ly hôn.

Xin hỏi luật sư, tôi chỉ ở nhà trông con, khi ly hôn tôi có được chia tài sản không? Nếu vợ chồng tôi yêu cầu Tòa án giải quyết vấn đề tài sản thì có phải nộp phí không? Khoản nợ ngân hàng 500 triệu đồng tôi có phải trả không?

Luật sư trả lời:

Bạn ở nhà trông con, khi ly hôn bạn có được chia tài sản không?

Theo điểm b Khoản 4 Điều 7 Thông tư 01/2016 TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn thi hành một số quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung là sự đóng góp về tài sản riêng, thu nhập, công việc gia đình và lao động của vợ, chồng trong việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Chồng hoặc vợ ở nhà chăm sóc con và gia đình mà không đi làm được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng hoặc vợ đi làm. Ai có công sức đóng góp nhiều hơn thì sẽ được chia nhiều hơn.

Căn cứ quy định trên cho thấy, bạn ở nhà trông con vẫn được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng bạn đi làm. Do vậy, khi ly hôn bạn sẽ được chia tài sản theo quy định.

Yêu cầu Tòa án giải quyết vấn đề tài sản có phải nộp phí không?

Theo Danh mục mức án phí, lệ phí Tòa án ban hành kèm theo Pháp lệnh án phí, lệ phí số 10/2009/UBTVQH12 năm 2009, thì mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp dân sự  mà giá trị tài sản tranh chấp từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng là: 36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng.

Như bạn cung cấp, hiện tại tài sản của vợ chồng bạn có một mảnh đất và ngôi nhà xây trên mảnh đất đó, trị giá khoảng 2 tỷ đồng. Căn cứ quy định trên, nếu vợ chồng bạn không thỏa thuận được việc chia tài sản và yêu cầu Tòa án giải quyết thì mức án phí vợ chồng bạn sẽ phải nộp là: 36.000.000 + 3% x (2.000.000.000 -800.000.000) = 72.000.000 đồng.

Bạn có phải trả khoản nợ ngân hàng 500 triệu đồng trả không?

Theo Khoản 1 Điều 37 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản  nếu  nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm.

Do đó, việc vợ chồng bạn vay ngân hàng 500 triệu đồng để mua đất và xây nhà trong thời kỳ hôn nhân được xác định là nghĩa vụ chung của vợ chồng. Như vậy, khi ly hôn bạn và chồng bạn đều phải có trách nhiệm trả khoản nợ 500 triệu đồng trên đối với ngân hàng, trừ trường hợp vợ chồng bạn và ngân hàng có thỏa thuận khác.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Thạc sỹ-Luật sư Vũ Hồng Hoa/HTX Luật Đống Đa

Bài liên quan

PC_Detail_Footer_470
Video đang được xem nhiều
Nhìn lại hành trình “tuổi trẻ, tài cao” của Thủ tướng Áo tương lai
VOV.VN - Mới 31 tuổi nhưng ông Sebastian Kurz, lãnh đạo đảng Nhân dân Áo (OVP) đã để lại dấu ấn đáng nể trên chính trường trong và ngoài nước.
VOV-artice-160x600
VOV_AllPage
VOV-left-160x600
VOV_BalloonAds
x