Có được đổi thẻ BHYT lên quyền lợi cao hơn? ​

VOV.VN - Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Ông Nguyễn Tuấn Anh (Hà Nội) là cán bộ hưu trí, đồng thời là con liệt sĩ. Ông Tuấn Anh hỏi, ông có được đổi thẻ BHYT của cán bộ hưu sang đối tượng con liệt sĩ không? Nếu được thì thủ tục cấp đổi thế nào?

co duoc doi the bhyt len quyen loi cao hon hinh 1
Ảnh minh họa.

Về vấn đề này, BHXH TP. Hà Nội trả lời như sau:

Theo Điều 13 Luật BHYT, “Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên theo thứ tự tại Điều 12”.

Điều 16 Luật BHYT quy định: “Mỗi người chỉ được cấp một thẻ BHYT”. Theo Điều 22 của Luật này, “Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”. Con liệt sĩ được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh.

Đối chiếu quy định trên, nếu ông Tuấn Anh cung cấp được hồ sơ chứng minh là con liệt sĩ thì được đổi thẻ BHYT lên quyền lợi cao hơn (HT2). Hồ sơ nộp tại cơ quan BHXH nơi quản lý thu BHXH, BHYT để cấp lại thẻ BHYT gồm:

- Giấy tờ chứng minh là con liệt sĩ.

- Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS ban hành kèm theo quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 9/9/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam).

- Thẻ BHYT./.

Chinhphu.vn

Bài liên quan

PC_Detail_Footer_470
Video đang được xem nhiều
Hừng hực biểu tình ở Boston (Mỹ) phản đối những phát ngôn gây thù hằn
VOV.VN - Hàng nghìn người ở Boston (Mỹ) ngày 19/8 đã xuống đường biểu tình phản đối cuộc tuần hành của những người mang tư tưởng da trắng thượng đẳng.
VOV_AllPage
VOV-left-160x600
VOV_BalloonAds
x