Tiền lương ngày nghỉ Quốc khánh 2/9 được tính như thế nào?

VOV.VN -Quốc khánh năm nay rơi vào thứ 7 nên sẽ được nghỉ bù vào ngày thứ 2. Người lao động được nghỉ 3 ngày liên tục, từ 2/9-4/9/2017 và hưởng nguyên lương.

Quốc khánh 2/9 năm nay rơi vào đúng ngày nghỉ cuối tuần - thứ 7.  “Theo Khoản 3, Điều 115 của Luật Lao động năm 2012 quy định, nếu những ngày nghỉ theo quy định trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp. Do đó, người lao động sẽ được nghỉ bù Ngày Quốc Khánh vào ngày thứ 2 (ngày 4/9/2017)" - ông Hà Tất Thắng - Cục trưởng Cục An toàn lao động (Bộ LĐ-TB&XH) cho biết. Như vậy, tổng số ngày nghỉ trong dịp 2/9 năm 2017 là 3 ngày nghỉ liên tục, từ 2/9-4/9/2017.

tien luong dip quoc khanh duoc tinh nhu the nao hinh 1
 

Ông Hà Tất Thắng cũng cho biết thêm, với các doanh nghiệp, lịch nghỉ trên có thể được thiết kế sao cho phù hợp với kế hoạch sản xuất kinh doanh, người lao động nếu làm việc vào ngày nghỉ sẽ có chế độ lương đặc thù. Cơ quan Nhà nước và tổ chức vẫn phải bố trí người trực.

Về tiền lương, theo qui định của Bộ Luật Lao động 2012, theo Điểm đ Khoản 1 Điều 115 người lao động được nghỉ và hưởng nguyên lương vào ngày 2/9.

Nếu người lao động đi làm vào ngày 02/9 thì tiền lương ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày (Tổng tiền lương được hưởng là 400% tiền lương của ngày bình thường).

Còn theo Điểm c Khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động 2012, trường hợp người lao động làm thêm vào ban đêm vào ngày 02/9 sẽ được hưởng thêm 90% tiền lương của ngày bình thường (Tổng tiền lương được hưởng là 490% tiền lương của ngày bình thường).

Lưu ý, mức tiền lương trên là mức ít nhất mà người sử dụng lao động trả cho người lao động. Người sử dụng lao động được khuyến khích trả lương cao hơn mức qui định của luật.

Về tiền thưởng, theo Khoản 1 Điều 103 Bộ luật Lao động 2012 thì người sử dụng lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động để quyết định thưởng cho người lao động. Khoản tiền thưởng dịp Quốc khánh 2/9 của người lao động là không bắt buộc và do người sử dụng lao động quyết định./.

Vũ Hạnh/VOV.VN

Bài liên quan

PC_Detail_Footer_470
Video đang được xem nhiều
Toàn cảnh Real thắng thuyết phục Barca, vô địch Siêu cúp Tây Ban Nha
VOV.VN - Chùm ảnh, clip Real giành chiến thắng 2-0 (5-1) trước Barca để vô địch Siêu cúp Tây Ban Nha 2017.
VOV_AllPage
VOV-left-160x600
VOV_BalloonAds
x