Nuôi con nhỏ lao động nữ được nghỉ sớm 60 phút mỗi ngày

Nuôi con nhỏ, lao động nữ được nghỉ 60 phút mỗi ngày

VOV.VN -Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc.

Bạn đọc hỏi: Tôi hiện nay đang làm việc tại Công ty cổ phần xây dựng Videc và đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Tôi có xin phép Công ty được nghỉ sớm 60 phút mỗi ngày để về chăm con nhưng lãnh đạo Công ty không đồng ý và nói sẽ trừ lương nếu tôi về sớm. Cho tôi hỏi Công ty tôi làm như vậy là đúng hay sai?

Luật sư trả lời: 

Theo khoản 5 Điều 155 Bộ Luật lao động năm 2012 thì lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

Do đó, Công ty bạn làm như vậy là trái với quy định của pháp luật và sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng theo điểm c khoản 2 Điều 18 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng./.

GM_PC_ARTICLE_ARTICLE_2

Tin liên quan

Dable_PC_Detail_After_Related

Tin cùng chuyên mục

Video đang được xem nhiều

Tiêu điểm

TIN MỚI TRÊN VOV.VN

Dable_PC_Footer
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_1
Dable_PC_Sidebar_Right_1
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_5
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_6
GM_PC_ARTICLE_LEFT_FLOATING
GM_PC_ARTICLE_POPUP
Close