Xin thôi việc được hưởng trợ cấp thất nghiệp thế nào

Xin thôi việc được hưởng trợ cấp thất nghiệp thế nào?

VOV.VN - Bố tôi ốm nặng nên tôi phải xin thôi việc. Tôi muốn nhận bảo hiểm thất nghiệp thì mức trợ cấp là bao nhiêu

Bạn đọc hỏi: Em tên là Phan Bích T, trước đây làm việc ở Công ty trách nhiệm hữu hạn X. Do bố ốm nặng nên em đã viết đơn xin thôi việc và ngày 01/08/2016 em chính thức nghỉ làm để về quê, vậy em muốn nhận bảo hiểm thất nghiệp thì thời hạn nộp hồ sơ là bao lâu? Mức trợ cấp thất nghiệp là bao nhiêu?

Luật sư trả lời:

Theo khoản 1 Điều 46  và khoản 1 Điều 50 Luật Việc làm năm 2013 thì trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, bạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động thực hiện theo chế độ tiền lương do doanh nghiệp quyết định.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

GM_PC_ARTICLE_ARTICLE_2

Tin liên quan

Dable_PC_Detail_After_Related

Tin cùng chuyên mục

Video đang được xem nhiều

Tiêu điểm

TIN MỚI TRÊN VOV.VN

GM_PC_ARTICLE_RIGHT_1
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_5
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_6
GM_PC_ARTICLE_LEFT_FLOATING
GM_PC_ARTICLE_POPUP
Close