Ngộ độc thuốc tê, người phụ nữ 64 tuổi suýt mất mạng

VOV.VN -Sử dụng thuốc lidocain gây tê tại chỗ, người phụ nữ lâm tình trạng khó thở, đau đầu, buồn nôn, huyết áp tăng và rơi vào trạng thái lơ mơ.

Bệnh viện Đa khoa Hùng Vương (Phú Thọ) vừa cấp cứu thành công cho nữ bệnh nhân là bà V.T.Đ. (64 tuổi, trú tại Hạ Hòa, Phú Thọ) bị ngộ độc thuốc tê nguy kịch.

ngo doc thuoc te, nguoi phu nu 64 tuoi suyt chet hinh 1
 Bệnh nhân được theo dõi sau ca cấp cứu ngộ độc thuốc tê lidocain (Ảnh: Bệnh viện cung cấp)

Theo các bác sĩ, bà Đ. nhập viện để thăm khám khối u vùng bụng. Sau quá trình cận lâm sàng, bệnh nhân được chỉ định sinh thiết tế bào để tìm tế bào lạ. Để thực hiện thủ thật, bệnh nhân được dùng thuốc lidocain gây tê tại chỗ.

Tuy nhiên, sau thủ thuật bà Đ. bị đau đầu, khó thở, buồn nôn, tăng huyết áp rồi rơi vào trạng thái lơ mơ, nguy kịch.

Nhận thấy đây là trường hợp ngộ độc thuốc tê, các bác sĩ đã nhanh chóng truyền thành dòng nhũ dịch Lipofundin 20%, giải độc nhanh cho bệnh nhân. Nhờ đó, tình trạng bệnh nhân được kiểm soát, huyết áp giảm dần về giới hạn cho phép. Bệnh nhân tiếp tục được sử dụng duy trì Lipofundin.

Truyền hết chai thứ hai, người bệnh phục hồi hoàn toàn, không còn cảm giác đau đầu, buồn nôn, khó thở. Nười bệnh được chuyển phòng cấp cứu để theo dõi.

Bác sĩ Lương Minh Tuấn – Trưởng khoa Hồi sức cấp cứu, Bệnh viện Đa khoa Hùng Vương cho biết, bệnh nhân sau khi thực hiện thủ thuật sinh thiết phản ứng rất nhanh, có dấu hiệu ngộ độc. Rất may, người này đã được truyền kịp thời nhũ dịch Lipofundin 20%, nếu không, tính mạng sẽ bị đe dọa.

ngo doc thuoc te, nguoi phu nu 64 tuoi suyt chet hinh 2
Thuốc tê lidocain (Ảnh: Bệnh viện cung cấp)
GM_PC_ARTICLE_NATIVE_ADS

Thuốc tê lidocain là thuốc được sử dụng rộng rãi trong các bệnh viện, phòng khám, đặc biệt phòng khám răng – hàm mặt, thẩm mỹ viện…Thậm chí người dân có thể mua tại các hiệu thuốc mà không cần đơn của bác sỹ.

Nhưng rất ít người hiểu hết nguy hiểm khi bị ngộ độc thuốc tê lidocain. Bệnh viện đa khoa Hùng Vương thường xuyên tiếp nhận và cấp cứu bệnh nhân trong tình trạng rất xấu do ngộ độc thuốc tê.

GM_PC_ARTICLE_INPAGE_BANNER

“Với các bệnh nhân tại bệnh viện, khi có y lệnh sử dụng thuốc tê lidocain bắt buộc phải thiết lập đường truyền trước khi sử dụng thuốc để đảm bảo cấp cứu kịp thời khi bệnh nhân bị ngộ độc thuốc tê”, bác sĩ Tuấn nói.

Qua trường hợp ca bệnh trên, bác sĩ Tuấn cũng chỉ ra một số các dấu hiệu nhận biết bệnh nhân ngộ độ thuốc tê như: Đau đầu nhẹ, ù tai, vị đắng kim loại, nhìn đôi, tê quanh miệng, hoa mắt chóng mặt, mất định hướng, toát mồ hôi,khó thở, đánh trống ngực; Tăng hưng phấn kích thích (kích động, lú lẫn , nói nhảm, đau đầu, co quắp, co giật, run giật cơ, ảo giác; Ức chế, ngủ gà, đờ đẫn, bất tỉnh, uy hô hấp , ngừng thở, hôn mê, suy tuần hoàn, ngừng tuần hoàn; Dấu hiệu loạn thần, mê sảng kích động, suy hô hấp...

“Tình trạng ngộ độc thuốc tê đặc biệt nguy hiểm, có nguy cơ ảnh hưởng tới tính mạng. Do vậy, người dân khi thực hiện các thủ thuật có sử dụng thuốc tê như nhổ răng, làm thẩm mỹ…cần đến các cơ sở y tế uy tín, tránh nguy cơ gặp những tai nạn nguy hiểm”, bác sĩ Tuấn khuyến cáo./.

Phạm Quý/VTC News
PC_Article_AfterShare_1
PC_Detail_Footer_470_2
PC_Detail_SponsorLink

Tags :

ngộ độc thuốc tê ngộ độc thuốc ngộ độc thực phẩm người phụ nữ 64 tuổi suýt chết

Bài liên quan

PC_Detail_Footer_470
Video đang được xem nhiều
Hiện trường vụ cháy tổ hợp khách sạn, quán bar, karaoke ở TP Vinh
VOV.VN - Tại hiện trường đám cháy tạo thành cột khói lớn, lực lượng chức năng vẫn đang nỗ lực khống chế đám cháy giải cứu những người phía trong.
GM_PC_ARTICLE_MIDDLE_1
GM_PC_ARTICLE_MIDDLE_2
GM_PC_ARTICLE_TREN_BINH_LUAN
VOV-left-160x600
VOV-right-160x600
VOV_BalloonAds