Đi làm dịp Giỗ tổ Hùng Vương, nghỉ lễ 30/4, mùng 1/5 được tính lương thế nào?

VOV.VN - Khi làm việc vào ngày Giỗ tổ Hùng Vương, nghỉ lễ 30/4, mùng 1/5, người lao động được hưởng 300% lương làm thêm giờ.

Theo quy định tại điều 115 Bộ luật Lao động hiện hành, dịp Giỗ tổ Hùng Vương và các ngày 30/4 và 1/5 là ngày người lao động được nghỉ làm việc và hưởng nguyên lương.

di lam dip gio to hung vuong nghi le 30 4 mung 1 5 duoc tinh luong the nao hinh 1
Ảnh minh họa.

Trong trường hợp người lao động đi làm vào những ngày này, sẽ được hưởng chế độ lương đặc biệt.

Khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động quy định, người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

Vào ngày nghỉ hằng tuần, hưởng lương ít nhất bằng 200% so với ngày thường;

Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

GM_PC_ARTICLE_NATIVE_ADS

Như vậy, đi làm vào ngày Giỗ tổ Hùng Vương 10/3 (âm lịch) tức ngày 25/4 và các ngày 30/4, mùng 1/5, người lao động sẽ được hưởng tổng số 400% lương làm thêm giờ theo quy định. 

Riêng ngày 29/4, nếu đi làm, người lao động sẽ được hưởng 200% lương theo quy định tại điều 97 Bộ Luật trên./.

GM_PC_ARTICLE_INPAGE_BANNER

 

Nguyễn Trang/VOV.VN
PC_Article_AfterShare_1
PC_Detail_Footer_470_2
PC_Detail_SponsorLink

Bài liên quan

PC_Detail_Footer_470
Video đang được xem nhiều
ĐT Đức hội quân, HLV Joachim Loew loại 3 công thần
VOV.VN - HLV Joachim Loew gây bất ngờ khi cho gọi 3 gương mặt hoàn toàn mới là Maximilian Eggestein, Niklas Stark và Lukas Klostermann.
GM_PC_ARTICLE_MIDDLE_1
GM_PC_ARTICLE_MIDDLE_2
GM_PC_ARTICLE_TREN_BINH_LUAN
VOV-left-160x600
VOV-right-160x600
VOV_BalloonAds