GM_PC_ARTICLE_TOP_BANNER

Dùng ngân sách mua BHYT cho người từ 80 tuổi có sai phạm?

VOV.VN -Người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng thuộc nhóm ngân sách Nhà nước đóng được Nhà nước cấp thẻ BHYT.

Theo phản ánh của ông Lê Văn Sơn (Yên Bái), Khoản 6, Điều 1 Luật 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều Luật BHYT (Điểm b, Khoản 2, điều 12 Luật BHYT hợp nhất) thì “người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng” thuộc nhóm đối tượng do tổ chức BHXH đóng kinh phí tham gia BHYT.

Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 17, Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT thì “người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng” lại thuộc nhóm đối tượng do ngân sách Nhà nước đóng kinh phí tham gia BHYT. 

Do vướng mắc trên nên hiện tại các địa phương chưa thể cấp thẻ BHYT cho đối tượng là “người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng”.

Ông Sơn hỏi, quy định tại Khoản 17, Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có phù hợp với các quy định của Luật số 46/2014/QH13 không? Nếu các địa phương dùng ngân sách Nhà nước để mua thẻ BHYT cấp cho các đối tượng “người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng” thì có vi phạm các quy định về tài chính không?

dung ngan sach mua bhyt cho nguoi tu 80 tuoi co sai pham? hinh 1
 

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

GM_PC_ARTICLE_NATIVE_ADS

Tại Điểm b, Khoản 2, Điều 12 Luật BHYT hợp nhất có hiệu lực từ ngày 1/1/2015 quy định người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng thuộc nhóm đối tượng do tổ chức BHXH đóng kinh phí tham gia BHYT.

Tuy nhiên, tại Điều 84 Luật BHXH số 58/2014/QH13 có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2016 không quy định quỹ BHXH đóng BHYT cho đối tượng này.

GM_PC_ARTICLE_INPAGE_BANNER

Mặt khác, Điểm d, Khoản 1, Điều 9 Nghị định 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội, theo đó người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất BHXH hàng tháng, trợ cấp hàng tháng khác mà chưa được cấp thẻ BHYT miễn phí được Nhà nước cấp thẻ BHYT, nguồn kinh phí được lấy từ nguồn ngân sách Nhà nước.

Do vậy, tại Khoản 17, Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng thuộc nhóm ngân sách Nhà nước đóng là hoàn toàn phù hợp với các văn bản quy phạm pháp luật về BHYT./.

GM_PC_ARTICLE_OUSTREAM_VIDEO
GM_PC_ARTICLE_ARTICLE_1
GM_PC_ARTICLE_ARTICLE_2

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

GM_PC_ARTICLE_ARTICLE_3
GM_PC_ARTICLE_FOOTER_BANNER

Video đang được xem nhiều

Video: Thủ đô Jakarta chìm trong khói lửa vì biểu tình bạo lực

VOV.VN - Phản đối kết quả bầu cử, một số người biểu tình quá khích đã tấn công cảnh sát và đốt xe ô tô ở khu vực trung tâm thủ đô Jakarta tối 21/5.

GM_PC_ARTICLE_MIDDLE_1

Tin 24h

Giáo dục

Ăn sạch sống khỏe

Dấu ấn VOV

Địa chỉ từ thiện

Tìm người thân

GM_PC_ARTICLE_MIDDLE_2

Tiêu điểm

GM_PC_ARTICLE_TIEU_DIEM

TIN MỚI TRÊN VOV.VN

GM_PC_ARTICLE_RIGHT_1
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_2
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_3
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_4
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_5
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_6
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_7
GM_PC_ARTICLE_BOTTOM
GM_PC_ARTICLE_LEFT_FLOATING
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_FLOATING
GM_PC_ARTICLE_POPUP