Nghỉ dạy do dịch Covid-19, giáo viên trường tư có được hưởng lương?

Nghỉ dạy do dịch Covid-19, giáo viên trường tư có được hưởng lương?

VOV.VN - Công đoàn ngành giáo dục Hà Nội đã có hướng dẫn việc chi trả lương cho cán bộ, giáo viên, nhân viên trong thời gian ngừng việc do ảnh hưởng của dịch.

Bà Trần Thị Thu Hà, Chủ tịch Công đoàn ngành Giáo dục Hà Nội cho biết, Công đoàn ngành Giáo dục Hà Nội đã yêu cầu công đoàn cơ sở các trường ngoài công lập tham gia xây dựng phương án, giám sát việc thực hiện chi trả tiền lương ngừng việc và giải quyết chế độ cho cán bộ, giáo viên, nhân viên bị ngừng việc do ảnh hưởng của dịch Covid-19 để bảo đảm quyền lợi cho cán bộ, giáo viên, nhân viên các trường học ngoài công lập khối trực thuộc.

nghi day do dich covid-19, giao vien truong tu co duoc huong luong? hinh 1
Công đoàn ngành giáo dục Hà Nội vừa có hướng dẫn về việc chi trả lương cho giáo viên các trường ngoài công lập trong mùa dịch. (Ảnh minh họa)

Theo đó, Công đoàn ngành Giáo dục Hà Nội đã có hướng dẫn về việc trả lương cho cán bộ, giáo viên, nhân viên trong thời gian ngừng việc do ảnh hưởng của dịch Covid-19 tại các trường ngoài công lập trực thuộc, làm cơ sở để công đoàn cơ sở giám sát việc thực hiện. 

Cụ thể, cán bộ, giáo viên, nhân viên phải ngừng việc trong thời gian thực hiện cách ly theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền hoặc ngừng việc do đơn vị dừng hoạt động vì bị phong tỏa do dịch Covid-19 thì tiền lương được thực hiện theo nguyên tắc thỏa thuận, nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Nếu thời gian ngừng việc kéo dài, đơn vị không còn khả năng chi trả thì chủ đơn vị và cán bộ, giáo viên, nhân viên có thể thỏa thuận việc tạm hoãn hợp đồng lao động không hưởng lương hoặc hưởng một phần lương (theo Điều 32, Bộ luật Lao động). Tuy nhiên, trường hợp này phải được sự đồng ý bằng văn bản của cán bộ, giáo viên, nhân viên.  

Nếu nhà trường phải sắp xếp thu hẹp hoạt động dạy và học, cắt giảm chỗ làm việc hoặc dừng hoạt động thì công đoàn cần tham gia xây dựng, thực hiện phương án sử dụng lao động, đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với cán bộ, giáo viên, nhân viên (theo Điều 38 và Điều 44, Bộ luật Lao động). Trong trường hợp này, nhà trường phải chi trả trợ cấp mất việc làm cho cán bộ, giáo viên, nhân viên. /.

GM_PC_ARTICLE_ARTICLE_2

Tin liên quan

Dable_PC_Detail_After_Related

Tin cùng chuyên mục

Video đang được xem nhiều

GM_PC_ARTICLE_MIDDLE_1
GM_PC_ARTICLE_MIDDLE_2

Tiêu điểm

TIN MỚI TRÊN VOV.VN

Dable_PC_Footer
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_1
Dable_PC_Sidebar_Right_1
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_5
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_6
GM_PC_ARTICLE_LEFT_FLOATING
GM_PC_ARTICLE_POPUP
Close