Người đi làm dịp lễ 30/4, 1/5 được tính lương như thế nào?

VOV.VN - Khi làm việc vào ngày 30/4 – 1/5/2017 bạn sẽ được hưởng 400% lương làm thêm giờ. Và khi làm vào ngày 2/5 sẽ được hưởng 200% lương theo quy định

Theo quy định tại điều 115 Bộ luật lao động thì ngày 30/4 và ngày 1/5 là hai ngày lễ. Theo đó, khi người lao động làm thêm vào ban ngày của ngày lễ thì sẽ được hưởng lương như sau:

nguoi di lam dip le 30/4, 1/5 duoc tinh luong nhu the nao? hinh 1
Người lao động đi làm 2 ngày lễ 30/4 và 1/5 được hưởng 400% lương theo quy định.

Khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động quy định, người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

“Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Và theo khoản 5 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP  hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động thì: “ Người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần quy định tại Điều 110 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết. Người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần theo quy định tại Khoản 3 Điều 115 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần.”

Theo đó, nếu bạn làm thêm vào ban ngày của ngày lễ sẽ được hưởng 300% lương làm thêm giờ vào ngày lễ và 100% tiền lương làm việc của ngày đó.

Ngày 30/4/2017 vào ngày chủ nhật (là ngày nghỉ hàng tuần), vì vậy bạn sẽ được nghỉ bù vào ngày 2/5/2017. Nếu công ty yêu cầu bạn đi làm từ ngày 2/5/2017 thì tiền lương của bạn sẽ được tính như sau:

– Trường hợp người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần thì được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết với mức hưởng quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động năm 2012

– Trường hợp Người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần thì được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần.

Như vậy, khi làm việc vào ngày 30/4 – 1/5/2017 thì bạn sẽ được hưởng 400% lương làm thêm giờ. Và khi bạn làm vào ngày 2/5/2017 (Tức là ngày nghỉ bù của ngày lễ 30/4 do trùng vào ngày nghỉ hàng tuần) sẽ được hưởng 200% lương theo quy định tại điều 97 Bộ luật trên./.

PV/VOV.VN (TH)

Bài liên quan

PC_Detail_Footer_470
VOV_AllPage
VOV-left-160x600