Vợ bỏ nhà đi mang theo các giấy tờ, chồng có thể ly hôn đơn phương?

VOV.VN - Do mâu thuẫn, vợ tôi bỏ nhà đi mang theo toàn bộ tiền tiết kiệm, sổ hộ khẩu, giấy tờ nhà đất, tôi muốn ly hôn với vợ

Bạn đọc hỏi:

Vợ chồng tôi kết hôn với nhau được ba năm và có với nhau một con trai một tuổi rưỡi. Vì tôi là con một nên sau khi cưới vợ, hai vợ chồng tôi vẫn chung sống với bố mẹ đẻ của tôi. Cách đây  4 tháng do có mâu thuẫn vợ chồng nên vợ tôi tự ý bỏ nhà lên Hà Nội. Lúc đi vợ tôi mang theo tất cả tiền tiết kiệm của hai vợ chồng cùng sổ hộ khẩu gia đình, giấy tờ nhà, đất. Nay tôi muốn ly hôn với vợ, quyền nuôi con của tôi như thế nào?

Luật sư trả lời:

Chúng tôi rất lấy làm tiếc về chuyện của gia đình bạn. Trước khi ly hôn, bạn cần cân nhắc thật kỹ để đưa ra quyết định này. Trường hợp bạn vẫn quyết định ly hôn thì cần xác định như sau:

Thứ nhất, nếu cả hai vợ chồng tự nguyện cùng yêu cầu chấm dứt hôn nhân và có sự thỏa thuận về tài sản, con cái thì sẽ cùng nộp đơn yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Thuận tình ly hôn được thể hiện bằng việc nộp đơn thuận tình ly hôn tại Tòa án của hai vợ chồng.

Điều 55 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

“Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn”.

Thứ hai, trong trường hợp chỉ anh yêu cầu ly hôn thì có thể yêu cầu ly hôn đơn phương. Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

- Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

- Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

- Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

Tài sản của vợ chồng, quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con sau khi ly hôn sẽ được giải quyết theo quy định tại Điều 59; 60; 61; 62; 63; 64 và các Điều 81; 82; 83; 84 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014. Theo khoản 2 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì:

- Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

- Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy, nếu có yêu cầu ly hôn thì anh cần nộp đơn tại Tòa án nơi vợ (chồng) anh thường trú. Tòa thụ lý đơn ly hôn và đồng ý cho ly hôn thì vợ chồng sẽ được công nhận ly hôn. Quyền nuôi con do hai vợ chồng anh tự thỏa thuận.  Con trai anh mới một tuổi rưỡi nên sẽ được giao trực tiếp cho mẹ nuôi dưỡng. Nếu anh muốn giành quyền nuôi còn thì anh cần chứng minh người mẹ không đủ điều kiện trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Viết bình luận

TÔI LẤY CHỒNG HƠN 3 NĂM, CÓ 1 BÉ GÁI 30 THÁNG TUỔI. CHỒNG TÔI CHƠI BỜI CỜ BẠC GÂY NỢ NẦN. THÁNG 11/2019 CK TÔI TỪNG BỎ NHÀ ĐI ĐỂ TRỐN TRÁNH CHỦ NỢ. SAU ĐÓ CHỦ NỢ TỚI TÌM TÔI VÀ NÓI LÀ SẺ CHO CK TÔI VỀ ĐỂ LÀM KIẾM TIỀN TRẢ NỢ. TỪ ĐẦU NĂM 2020 CK TÔI RA QUẢNG NINH HỌC LÀM THỢ MỎ. TÔI CŨNG ĐÃ CÓ VAY MƯỢN CHO CK ĐỂ CK TRẢ NỢ. KHI CHỒNG TÔI ĐI HỌC THÌ TÔI ĐI LÀM NUÔI GIA ĐÌNH (LÚC ĐÓ TÔI ĐANG SỐNG CÙNG BỐ MẸ CHỒNG VÀ 2 ÔNG BÀ KHÔNG CÓ THU NHẬP) + CUNG CẤP TỀN CHO CHỒNG ĐI HỌC VÀ TRẢ NỢ KHOẢN TÔI ĐÃ VAY. SAU KHI ĐI LÀM CHỒNG TÔI CHƯA GỬI TIỀN VỀ CHO TÔI NHƯNG LẠI VAY NỢ Ở ĐÓ.
ĐẦU NĂM 2021 CHỒNG TÔI LẠI BỎ NƠI LÀM ĐỂ ĐI TRỐN NỢ TIẾP. SAU ĐÓ ĐI BIỂN LÀM. TÔI Ở NHÀ CHỒNG VÌ KHÔNG HÒA ĐỒNG VÀ CÓ 1 VÀI CHUYỆN KHÔNG HAY VỚI BỐ MẸ CHỒNG, CHỒNG TÔI CÓ NÓI NẾU CHỤI KHÔNG NỖI HAWYX ĐƯA CON VỀ NAHF NGOẠI, NÊN 3/2021 TÔI ĐÃ ĐƯA CON VỀ NHÀ NGOẠI. SAU NHIỀU LẦN KHUYÊN NHỦ VÀ ĐI BIỂN VỀ CHỒNG TÔI NÓI BỊ LỪA NÊN KHÔNG LẤY ĐƯỢC TIỀN LƯƠNG VÀ VỀ ĐÂY CÙNG TÔI VÀ CON GÁI.
SAU KHI VỀ CHỒNG TÔI CÓ GÂY GỔ VỚI ANH CỦA TÔI VÀ GHE TUÔNG TÔI. SAU ĐÓ GÁN GHÉP NÓI TÔI CÓ NGUWOFI THỨU 3, TÔI MUỐN LẬP GIA ĐÌNH MỚI. CHỒNG TÔI VÀ TÔI CÓ CẢI NHAU LÚC 10H TỐI, SAU ĐÓ CK TỐI BỒNG CON GÁI TÔI BỎ ĐI. TÔ ĐÃ CỐ GẮNG TÌM GẶP VÀ NÓI CHUYỆN. CHỒNG TÔI CÓ NÓI SẺ ĐƯA CON VỀ VÀ LÀM ĂN ĐỂ CHUỘC LỖI. NHƯNG KHI BIẾT TÔI CÓ Ý ĐỊNH KHÔNG MUỐN SỐNG CHUNG CÙNG CHỒNG TÔI NỮA THÌ CHỒNG TÔI ĐÃ ĐƯA CON TÔI ĐI ĐÂU TÔI KHÔNG BIẾT.
TRONG TRƯỜNG HỢP NÀY NẾU TÔI LÀM ĐƠN LY HÔN TÒA CÓ GIẢI QUYẾT KHÔNG, VÀ TÔI CÓ ĐƯỢC QUYỀN NUÔI CON ĐỂ TÔI ĐI TÌM CON VÀ ĐƯA CON VỀ KHÔNG. HIỆN CHỒNG TÔI KHÔNG CÓ CÔNG ĂN VIỆC LÀM MÀ CÒN ĐANG MỢ NẦN CHỒNG CHẤT.

NGUYỄN THỊ HOÀNG HƯƠNG - 3 tháng 2 tuần trước

Tin liên quan

Vợ có được hưởng thừa kế khi đang chờ giải quyết ly hôn thì chồng mất?
Vợ có được hưởng thừa kế khi đang chờ giải quyết ly hôn thì chồng mất?

VOV.VN - Khi chồng mất mà chưa có quyết định ly hôn của tòa án thì vợ vẫn được thừa kế tài sản.

Vợ có được hưởng thừa kế khi đang chờ giải quyết ly hôn thì chồng mất?

Vợ có được hưởng thừa kế khi đang chờ giải quyết ly hôn thì chồng mất?

VOV.VN - Khi chồng mất mà chưa có quyết định ly hôn của tòa án thì vợ vẫn được thừa kế tài sản.

Vợ chồng ly hôn, con ngoài giá thú có được chia tài sản?
Vợ chồng ly hôn, con ngoài giá thú có được chia tài sản?

VOV.VN - Bố tôi có con riêng với người khác không giá thú. Mới đây bố mẹ tôi ly dị, vậy tài sản chung của bố mẹ tôi có phải chia cho người con này không 

Vợ chồng ly hôn, con ngoài giá thú có được chia tài sản?

Vợ chồng ly hôn, con ngoài giá thú có được chia tài sản?

VOV.VN - Bố tôi có con riêng với người khác không giá thú. Mới đây bố mẹ tôi ly dị, vậy tài sản chung của bố mẹ tôi có phải chia cho người con này không 

Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?
Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?

VOV.VN - Bạn ở nhà trông con được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng. Khi ly hôn, bạn vẫn được chia tài sản theo quy định

Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?

Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?

VOV.VN - Bạn ở nhà trông con được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng. Khi ly hôn, bạn vẫn được chia tài sản theo quy định

Chồng ngoại tình, khi ly hôn vợ có được quyền nuôi cả 2 con?
Chồng ngoại tình, khi ly hôn vợ có được quyền nuôi cả 2 con?

VOV.VN - "Việc chồng bạn ngoại tình, không quan tâm đến con, thường xuyên đi lâu không về nhà là một lợi thế cho bạn trong quá trình giành quyền ly hôn"

Chồng ngoại tình, khi ly hôn vợ có được quyền nuôi cả 2 con?

Chồng ngoại tình, khi ly hôn vợ có được quyền nuôi cả 2 con?

VOV.VN - "Việc chồng bạn ngoại tình, không quan tâm đến con, thường xuyên đi lâu không về nhà là một lợi thế cho bạn trong quá trình giành quyền ly hôn"

Nghĩa vụ trả nợ được định đoạt thế nào khi vợ chồng ly hôn?
Nghĩa vụ trả nợ được định đoạt thế nào khi vợ chồng ly hôn?

VOV.VN - Vợ chồng tôi mua xe ô tô trả góp trong 7 năm, đã trả được 3 năm. Khi ly hôn, luật quy định nghĩa vụ trả nợ ra sao khi chồng tôi đứng tên đăng ký xe

Nghĩa vụ trả nợ được định đoạt thế nào khi vợ chồng ly hôn?

Nghĩa vụ trả nợ được định đoạt thế nào khi vợ chồng ly hôn?

VOV.VN - Vợ chồng tôi mua xe ô tô trả góp trong 7 năm, đã trả được 3 năm. Khi ly hôn, luật quy định nghĩa vụ trả nợ ra sao khi chồng tôi đứng tên đăng ký xe

Khi yêu cùng góp tiền mua nhà, ly hôn chồng "phủi" công của vợ
Khi yêu cùng góp tiền mua nhà, ly hôn chồng "phủi" công của vợ

VOV.VN - Khi yêu nhau, hai vợ chồng bạn tôi có mua một ngôi nhà bằng tiền chung của cả hai nhưng đứng người chồng. Đến khi ly dị, chồng bạn tôi lại đòi hoàn toàn ngôi nhà này. 

Khi yêu cùng góp tiền mua nhà, ly hôn chồng "phủi" công của vợ

Khi yêu cùng góp tiền mua nhà, ly hôn chồng "phủi" công của vợ

VOV.VN - Khi yêu nhau, hai vợ chồng bạn tôi có mua một ngôi nhà bằng tiền chung của cả hai nhưng đứng người chồng. Đến khi ly dị, chồng bạn tôi lại đòi hoàn toàn ngôi nhà này.