Chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kì hôn nhân

VOV.VN - Việc phân chia tài sản chung của vợ, chồng trong thời kì hôn nhân không còn là vấn đề quá xa lạ đối với mọi người. Vậy chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân có những vấn đề gì cần quan tâm.

Dưới góc độ pháp lý, Căn cứ Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng gồm: Tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, (trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014); Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng; Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng; Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

Khi nào có thể chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân?.

Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định rõ: Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014; Nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

Trường hợp thỏa thuận: Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 .

Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung của vợ chồng là thời điểm do vợ chồng thỏa thuận và được ghi trong văn bản; Nếu trong văn bản không xác định thời điểm có hiệu lực thì thời điểm có hiệu lực được tính từ ngày lập văn bản.

Trong trường hợp tài sản được chia mà theo quy định của pháp luật, giao dịch liên quan đến tài sản đó phải tuân theo hình thức nhất định thì việc chia tài sản chung của vợ chồng có hiệu lực từ thời điểm việc thỏa thuận tuân thủ hình thức mà pháp luật quy định. Trong trường hợp Tòa án chia tài sản chung của vợ chồng thì việc chia tài sản chung có hiệu lực kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

Quyền, nghĩa vụ về tài sản giữa vợ, chồng với người thứ ba phát sinh trước thời điểm việc chia tài sản chung có hiệu lực vẫn có giá trị pháp lý, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Pháp luật cũng quy định, trong trường hợp chia tài sản chung của vợ chồng thì phần tài sản được chia, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên sau khi chia tài sản chung là tài sản riêng của vợ, chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác. Trong đó, lưu ý: Phần tài sản còn lại không chia vẫn là tài sản chung của vợ chồng. Thỏa thuận của vợ chồng quy định tại khoản 1 Điều 40 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 không làm thay đổi quyền, nghĩa vụ về tài sản được xác lập trước đó giữa vợ, chồng với người thứ ba.

Luật Hôn nhân và Gia đình cũng quy định, sau khi chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung.  Hình thức của thỏa thuận được thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 38 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.

Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật. Theo đó, ể từ ngày thỏa thuận của vợ chồng quy định tại khoản 1 Điều 41 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 có hiệu lực thì việc xác định tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng được thực hiện theo quy định tại Điều 33 và Điều 43 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.

Phần tài sản mà vợ, chồng đã được chia vẫn thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

Quyền, nghĩa vụ về tài sản phát sinh trước thời điểm chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác. Trong trường hợp việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo bản án, quyết định có hiệu lực của Tòa án thì thỏa thuận chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung phải được Tòa án công nhận./.

Tin liên quan

Vì sao phải ghi tên người định kết hôn vào Giấy xác nhận độc thân?
Vì sao phải ghi tên người định kết hôn vào Giấy xác nhận độc thân?

VOV.VN - Yêu cầu ghi rõ thông tin của người dự định kết hôn vào Giấy xác nhận độc thân nhằm đề cao tính nghiêm túc, trách nhiệm của các bên đối với hôn nhân.

Vì sao phải ghi tên người định kết hôn vào Giấy xác nhận độc thân?

Vì sao phải ghi tên người định kết hôn vào Giấy xác nhận độc thân?

VOV.VN - Yêu cầu ghi rõ thông tin của người dự định kết hôn vào Giấy xác nhận độc thân nhằm đề cao tính nghiêm túc, trách nhiệm của các bên đối với hôn nhân.

Tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng, chia như nào cho đúng luật?
Tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng, chia như nào cho đúng luật?

VOV.VN - Tài sản có trước khi kết hôn, tài sản được tặng cho, thừa kế riêng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản riêng của vợ/chồng. Thế nhưng tài sản chung của cả hai, có được chia tách thành tài sản riêng của từng người ngay trong thời kỳ hôn nhân?

Tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng, chia như nào cho đúng luật?

Tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng, chia như nào cho đúng luật?

VOV.VN - Tài sản có trước khi kết hôn, tài sản được tặng cho, thừa kế riêng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản riêng của vợ/chồng. Thế nhưng tài sản chung của cả hai, có được chia tách thành tài sản riêng của từng người ngay trong thời kỳ hôn nhân?

Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?
Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?

VOV.VN - Bạn ở nhà trông con được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng. Khi ly hôn, bạn vẫn được chia tài sản theo quy định

Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?

Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?

VOV.VN - Bạn ở nhà trông con được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng. Khi ly hôn, bạn vẫn được chia tài sản theo quy định