Giải quyết thế nào khi đang thuê thì chủ nhà bán nhà?

VOV.VN -Chủ nhà bán nhà mà không thông báo cho người đang thuê là trái quy định của pháp luật.

Bạn đọc hỏi: Tôi là Hoàng Hải Nam (Nam Định). Do có nhu cầu kinh doanh, tôi cùng gia đình chuyển lên Hà Nam thuê nhà mở một cửa hàng cắt nhôm kính và có ký hợp đồng thuê nhà trong 3 năm. Sau đó, tôi đã đặt cọc tiền thuê nhà trước 6 tháng. Tuy nhiên, mới được 4 tháng thì chủ nhà thông báo cho tôi là đã bán nhà cho người khác. Chủ nhà nói với tôi nếu có nhu cầu muốn thuê tiếp thì nói chuyện thương lượng với người chủ mới. Như vậy, có phải hành vi của người chủ nhà đã vi phạm đến quyền lợi của tôi? Tôi phải làm gì để bảo vệ quyền, lợi ích của mình? Mong luật sư tư vấn giúp.         

Luật sư trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 127 Luật Nhà ở 2014 thì chủ sở hữu bán nhà ở đang cho thuê thì phải thông báo bằng văn bản cho bên thuê nhà ở biết về việc bán và các điều kiện bán nhà ở.

Bên thuê nhà ở được quyền ưu tiên mua nếu đã thanh toán đầy đủ tiền thuê nhà cho bên cho thuê tính đến thời điểm bên cho thuê có thông báo về việc bán nhà cho thuê, trừ trường hợp nhà ở thuộc sở hữu chung.

Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày bên thuê nhà ở nhận được thông báo mà không mua thì chủ sở hữu nhà ở được quyền bán nhà ở đó cho người khác, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác về thời hạn.

Như vậy, chủ nhà bán nhà mà không thông báo cho bạn biết là trái quy định của pháp luật, vi phạm trách nhiệm của bên cho thuê nhà. Nếu hành vi của chủ nhà cũ mà xâm phạm đến quyền lợi của bạn, bạn có thể khởi kiện tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chủ nhà cũ cư trú yêu cầu giải quyết.

Ngoài ra, theo quy định tại khoản 2 Điều 133 Bộ luật Dân sự 2005 thì người chủ mới mua nhà đang cho thuê vẫn phải đảm bảo quyền, lợi ích của người thuê; đồng nghĩa, bạn hoàn toàn có quyền ở lại cho đến hết thời hạn hợp đồng:

“Điều 133. Quyền tiếp tục thuê nhà ở

…2.Trường hợp chủ sở hữu nhà ở chuyển quyền sở hữu nhà ở đang cho thuê cho người khác mà thời hạn thuê nhà ở vẫn còn thì bên thuê nhà ở được tiếp tục thuê đến hết hạn hợp đồng; chủ sở hữu nhà ở mới có trách nhiệm tiếp tục thực hiện hợp đồng thuê nhà ở đã ký kết trước đó, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác…”.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Viết bình luận

Tin liên quan

Xin bán nhà không được, con trai đánh chết cha
Xin bán nhà không được, con trai đánh chết cha

VOV.VN-Sáng 12/4, TAND TP Hồ Chí Minh xét xử sơ thẩm đã tuyên phạt Nguyễn Văn Đấm mức án 20 năm tù về tội "Giết người".

Xin bán nhà không được, con trai đánh chết cha

Xin bán nhà không được, con trai đánh chết cha

VOV.VN-Sáng 12/4, TAND TP Hồ Chí Minh xét xử sơ thẩm đã tuyên phạt Nguyễn Văn Đấm mức án 20 năm tù về tội "Giết người".

Thuê nhà nghìn đô để mở spa… mại dâm
Thuê nhà nghìn đô để mở spa… mại dâm

Giá 'đi khách' tại spa này là 1,5 triệu đồng/lượt, chủ tiệm hưởng 500.000 đồng/lượt.

Thuê nhà nghìn đô để mở spa… mại dâm

Thuê nhà nghìn đô để mở spa… mại dâm

Giá 'đi khách' tại spa này là 1,5 triệu đồng/lượt, chủ tiệm hưởng 500.000 đồng/lượt.

Thanh Hóa: Vờ thuê nhà nghỉ rồi trộm cắp tài sản
Thanh Hóa: Vờ thuê nhà nghỉ rồi trộm cắp tài sản

VOV.VN - Hai đối tượng đã vờ thuê nhà nghỉ rồi trộm cắp tài sản giá trị gần 100 triệu đồng.

Thanh Hóa: Vờ thuê nhà nghỉ rồi trộm cắp tài sản

Thanh Hóa: Vờ thuê nhà nghỉ rồi trộm cắp tài sản

VOV.VN - Hai đối tượng đã vờ thuê nhà nghỉ rồi trộm cắp tài sản giá trị gần 100 triệu đồng.

Thuê nhà nghỉ để bán ma túy cho dân chơi ở Hải Phòng
Thuê nhà nghỉ để bán ma túy cho dân chơi ở Hải Phòng

Công an TP Hải Phòng vừa bắt đối tượng tàng trữ lượng lớn các chất ma túy phục vụ dân chơi ở các vũ trường, quán bar, khách sạn

Thuê nhà nghỉ để bán ma túy cho dân chơi ở Hải Phòng

Thuê nhà nghỉ để bán ma túy cho dân chơi ở Hải Phòng

Công an TP Hải Phòng vừa bắt đối tượng tàng trữ lượng lớn các chất ma túy phục vụ dân chơi ở các vũ trường, quán bar, khách sạn

Có được tiếp tục thuê nhà khi bất động sản đã bị thế chấp?
Có được tiếp tục thuê nhà khi bất động sản đã bị thế chấp?

VOV.VN -Trường hợp chủ cho thuê nhà thế chấp bất động sản thì bạn vẫn được tiếp tục thuê nhà cho đến hết thời hạn hợp đồng theo quy định.

Có được tiếp tục thuê nhà khi bất động sản đã bị thế chấp?

Có được tiếp tục thuê nhà khi bất động sản đã bị thế chấp?

VOV.VN -Trường hợp chủ cho thuê nhà thế chấp bất động sản thì bạn vẫn được tiếp tục thuê nhà cho đến hết thời hạn hợp đồng theo quy định.

Bán nhà trên giấy, vợ chồng giám đốc lừa đảo 140 tỷ đồng
Bán nhà trên giấy, vợ chồng giám đốc lừa đảo 140 tỷ đồng

Vợ chồng Oanh móc nối, bàn bạc với Long để lừa gạt những người có nhu cầu đầu tư vào thị trường bất động sản với tổng số tiền lên tới hơn 140 tỷ đồng.

Bán nhà trên giấy, vợ chồng giám đốc lừa đảo 140 tỷ đồng

Bán nhà trên giấy, vợ chồng giám đốc lừa đảo 140 tỷ đồng

Vợ chồng Oanh móc nối, bàn bạc với Long để lừa gạt những người có nhu cầu đầu tư vào thị trường bất động sản với tổng số tiền lên tới hơn 140 tỷ đồng.