Làm thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi thế nào?

VOV.VN - Việc đăng kí tham gia bảo hiểm dành cho trẻ dưới 6 tuổi do Uỷ ban nhân dân cấp phường lập theo hộ gia đình.

Bạn đọc hỏi:

Xin hỏi luật sư, với trẻ sơ sinh, việc cấp thẻ Bảo hiểm y tế cho trẻ là do bộ phận y tế của phường theo dõi làm hồ sơ cấp thẻ hay gia đình của trẻ phải tự đăng ký với bộ phận y tế của phường để làm?

Luật sư trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Ban biên tập Hợp tác xã Luật Đống Đa – Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.vn 19006511. Chúng tôi xin đưa ra ý kiến của mình như sau:

Theo quy định tại điểm e khoản 3 Điều 12 và điểm b khoản 1 Điều 17 Luật Bảo hiểm Y tế 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014, trẻ em dưới 6 tuổi thuộc nhóm đối tượng tham gia Bảo hiểm Y tế do ngân sách nhà nước đóng. Và việc đăng kí tham gia bảo hiểm dành cho trẻ dưới 6 tuổi do Uỷ ban nhân dân cấp phường lập theo hộ gia đình.

Bên cạnh đó, theo Điều 6 Thông tư liên tịch số 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT hướng dẫn thực hiện liên thông các thủ tục hành chính về đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi quy định về hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế, bao gồm:

1. Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu quy định.

2. Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp.

3. Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu theo mẫu.

4. Sổ hộ khẩu.

5. Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu.

Như vậy, căn cứ quy định trên, khi gia đình làm thủ tục đăng ký khai sinh tại Uỷ ban nhân dân phường thì đồng thời sẽ làm tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu tại đó. Điều đó có nghĩa là gia đình phải tự đến làm tờ khai tham gia bảo hiểm y tế cho trẻ sơ sinh tại Uỷ ban nhân dân phường./.

Viết bình luận

Tin liên quan

Vụ thuê chặt tay, chân để trục lợi bảo hiểm có dấu hiệu hình sự?
Vụ thuê chặt tay, chân để trục lợi bảo hiểm có dấu hiệu hình sự?

VOV.VN - Doãn Văn D có thể phải chịu trách nhiệm về “Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác” theo Điều 104 Bộ luật Hình sự 1999.

Vụ thuê chặt tay, chân để trục lợi bảo hiểm có dấu hiệu hình sự?

Vụ thuê chặt tay, chân để trục lợi bảo hiểm có dấu hiệu hình sự?

VOV.VN - Doãn Văn D có thể phải chịu trách nhiệm về “Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác” theo Điều 104 Bộ luật Hình sự 1999.

Đi xe đạp điện không đội mũ bảo hiểm, bị phạt 200.000 đồng?
Đi xe đạp điện không đội mũ bảo hiểm, bị phạt 200.000 đồng?

VOV.VN - Đi xe đạp điện phải đội mũ bảo hiểm. Nếu không đội mũ sẽ có thể bị công an phạt với mức 200.000 đồng

Đi xe đạp điện không đội mũ bảo hiểm, bị phạt 200.000 đồng?

Đi xe đạp điện không đội mũ bảo hiểm, bị phạt 200.000 đồng?

VOV.VN - Đi xe đạp điện phải đội mũ bảo hiểm. Nếu không đội mũ sẽ có thể bị công an phạt với mức 200.000 đồng

Đóng bảo hiểm liên tục 11 tháng có được hưởng chế độ thai sản?
Đóng bảo hiểm liên tục 11 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

VOV.VN -Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 6/2015 đến tháng 5/2016 thì sinh em bé. Thời gian tôi đóng bảo hiểm là 11 tháng liên tục, tôi có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng bảo hiểm liên tục 11 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng bảo hiểm liên tục 11 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

VOV.VN -Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 6/2015 đến tháng 5/2016 thì sinh em bé. Thời gian tôi đóng bảo hiểm là 11 tháng liên tục, tôi có được hưởng chế độ thai sản?

Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ chăm con ốm ra sao?
Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ chăm con ốm ra sao?

VOV.VN - Chế độ nghỉ chăm con ốm trong một năm tối đa là 20 ngày làm việc (trong trường hợp con dưới 3 tuổi).

Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ chăm con ốm ra sao?

Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ chăm con ốm ra sao?

VOV.VN - Chế độ nghỉ chăm con ốm trong một năm tối đa là 20 ngày làm việc (trong trường hợp con dưới 3 tuổi).

Đóng bảo hiểm tại hai công ty có được hưởng chế độ thai sản?
Đóng bảo hiểm tại hai công ty có được hưởng chế độ thai sản?

VOV.VN -Tổng thời gian tham gia đóng bảo hiểm là 10 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con, như vậy bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.  

Đóng bảo hiểm tại hai công ty có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng bảo hiểm tại hai công ty có được hưởng chế độ thai sản?

VOV.VN -Tổng thời gian tham gia đóng bảo hiểm là 10 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con, như vậy bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.  

Không đóng BHXH liên tục 6 tháng có được hưởng bảo hiểm thai sản?
Không đóng BHXH liên tục 6 tháng có được hưởng bảo hiểm thai sản?

VOV.VN - Đồng nghiệp của tôi nói rằng phải đóng BHXH liên tục 6 tháng trước khi sinh mới được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản, trường hợp của tôi có được không

Không đóng BHXH liên tục 6 tháng có được hưởng bảo hiểm thai sản?

Không đóng BHXH liên tục 6 tháng có được hưởng bảo hiểm thai sản?

VOV.VN - Đồng nghiệp của tôi nói rằng phải đóng BHXH liên tục 6 tháng trước khi sinh mới được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản, trường hợp của tôi có được không