Thời gian và mức hưởng chế độ khi sẩy thai

VOV.VN - Chị bạn tôi không may bị sảy thai ở tuần thứ 5 thì được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày, các ngày nghỉ đó có được hưởng lương không?

Bạn đọc hỏi: Chị bạn của tôi đang mang thai ở tuần thứ 5. Ngày 25/07/2016 vừa qua, chị không may bị sảy thai. Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này chị bạn của tôi được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày và các ngày nghỉ thì có được hưởng lương hay không?

Luật sư trả lời:

Theo điểm b khoản 1 Điều 33 và điểm a, c khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì khi sẩy thai, lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa là 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi (tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần). Mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày. Trong đó, mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng một tháng là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.

Ngoài ra theo điểm c khoản 2 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014  trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ 05 ngày. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

Như vậy, trong trường hợp này chị bạn của bạn có thể được nghỉ tối đa là 25 ngày (bao gồm nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe 05 ngày). Và trong những ngày nghỉ đó vẫn được hưởng lương theo mức quy định ở trên.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Viết bình luận

Tin liên quan

Thủ tục giải quyết hưởng chế độ thai sản
Thủ tục giải quyết hưởng chế độ thai sản

VOV.VN - Tôi đóng BHXH được 7 tháng trước khi sinh rồi nghỉ việc không đi làm nữa. Tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Thủ tục giải quyết hưởng chế độ thai sản

Thủ tục giải quyết hưởng chế độ thai sản

VOV.VN - Tôi đóng BHXH được 7 tháng trước khi sinh rồi nghỉ việc không đi làm nữa. Tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Đóng bảo hiểm liên tục 11 tháng có được hưởng chế độ thai sản?
Đóng bảo hiểm liên tục 11 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

VOV.VN -Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 6/2015 đến tháng 5/2016 thì sinh em bé. Thời gian tôi đóng bảo hiểm là 11 tháng liên tục, tôi có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng bảo hiểm liên tục 11 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng bảo hiểm liên tục 11 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

VOV.VN -Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 6/2015 đến tháng 5/2016 thì sinh em bé. Thời gian tôi đóng bảo hiểm là 11 tháng liên tục, tôi có được hưởng chế độ thai sản?

Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ chăm con ốm ra sao?
Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ chăm con ốm ra sao?

VOV.VN - Chế độ nghỉ chăm con ốm trong một năm tối đa là 20 ngày làm việc (trong trường hợp con dưới 3 tuổi).

Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ chăm con ốm ra sao?

Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ chăm con ốm ra sao?

VOV.VN - Chế độ nghỉ chăm con ốm trong một năm tối đa là 20 ngày làm việc (trong trường hợp con dưới 3 tuổi).

Đóng bảo hiểm tại hai công ty có được hưởng chế độ thai sản?
Đóng bảo hiểm tại hai công ty có được hưởng chế độ thai sản?

VOV.VN -Tổng thời gian tham gia đóng bảo hiểm là 10 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con, như vậy bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.  

Đóng bảo hiểm tại hai công ty có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng bảo hiểm tại hai công ty có được hưởng chế độ thai sản?

VOV.VN -Tổng thời gian tham gia đóng bảo hiểm là 10 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con, như vậy bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.  

Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Điều kiện hưởng chế độ thai sản

VOV.VN - Lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Điều kiện hưởng chế độ thai sản

VOV.VN - Lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước khi sinh 2 tháng?
Có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước khi sinh 2 tháng?

VOV.VN - Theo luật định, thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.

Có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước khi sinh 2 tháng?

Có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước khi sinh 2 tháng?

VOV.VN - Theo luật định, thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.