Thủ tục giải quyết hưởng chế độ thai sản

VOV.VN - Tôi đóng BHXH được 7 tháng trước khi sinh rồi nghỉ việc không đi làm nữa. Tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Bạn đọc hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội được 7 tháng trước khi sinh. Do chuyển chỗ ở nên tôi phải nghỉ việc và không đi làm nữa. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Và nếu được hưởng, hồ sơ tôi phải làm thế nào nếu không có xác nhận của doanh nghiệp. Mong nhận được sự giúp đỡ của luật sư.

Luật sư trả lời:

Theo khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Như vậy, nếu bạn đã đóng bảo hiểm xã hội được 7 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra, theo Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, thủ tục giải quyết hưởng chế độ thai sản trong trường hợp bạn thôi việc trước thời điểm sinh con như sau:

Thứ nhất, trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, bạn nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Thứ hai, trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Tin liên quan

Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Điều kiện hưởng chế độ thai sản

VOV.VN - Lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Điều kiện hưởng chế độ thai sản

VOV.VN - Lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Thời hạn nộp hồ sơ nhận trợ cấp thất nghiệp
Thời hạn nộp hồ sơ nhận trợ cấp thất nghiệp

VOV.VN -Trong vòng 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, bạn cần nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thời hạn nộp hồ sơ nhận trợ cấp thất nghiệp

Thời hạn nộp hồ sơ nhận trợ cấp thất nghiệp

VOV.VN -Trong vòng 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, bạn cần nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?
Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?

VOV.VN - Bạn bị tai nạn lao động mất 20% khả năng lao động, bạn đã đóng BHXH 10 năm, bạn có đủ điều kiện áp dụng chế độ tai nạn lao động.

Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?

Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?

VOV.VN - Bạn bị tai nạn lao động mất 20% khả năng lao động, bạn đã đóng BHXH 10 năm, bạn có đủ điều kiện áp dụng chế độ tai nạn lao động.

Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?
Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?

VOV.VN - Tôi bị tai nạn lao động, ngã giàn giáo, bị liệt nửa người, giám định suy giảm 65% khả năng lao động. Tôi muốn về hưu sớm được không?

Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?

Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?

VOV.VN - Tôi bị tai nạn lao động, ngã giàn giáo, bị liệt nửa người, giám định suy giảm 65% khả năng lao động. Tôi muốn về hưu sớm được không?

Đóng bảo hiểm liên tục 11 tháng có được hưởng chế độ thai sản?
Đóng bảo hiểm liên tục 11 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

VOV.VN -Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 6/2015 đến tháng 5/2016 thì sinh em bé. Thời gian tôi đóng bảo hiểm là 11 tháng liên tục, tôi có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng bảo hiểm liên tục 11 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng bảo hiểm liên tục 11 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

VOV.VN -Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 6/2015 đến tháng 5/2016 thì sinh em bé. Thời gian tôi đóng bảo hiểm là 11 tháng liên tục, tôi có được hưởng chế độ thai sản?

Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ chăm con ốm ra sao?
Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ chăm con ốm ra sao?

VOV.VN - Chế độ nghỉ chăm con ốm trong một năm tối đa là 20 ngày làm việc (trong trường hợp con dưới 3 tuổi).

Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ chăm con ốm ra sao?

Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ chăm con ốm ra sao?

VOV.VN - Chế độ nghỉ chăm con ốm trong một năm tối đa là 20 ngày làm việc (trong trường hợp con dưới 3 tuổi).

Không lập giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản có trái luật?
Không lập giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản có trái luật?

VOV.VN - Đối với hợp đồng lao động có thời hạn 6 tháng thì việc Công ty A không lập thành văn bản hợp đồng lao động là trái pháp luật.

Không lập giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản có trái luật?

Không lập giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản có trái luật?

VOV.VN - Đối với hợp đồng lao động có thời hạn 6 tháng thì việc Công ty A không lập thành văn bản hợp đồng lao động là trái pháp luật.

Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?
Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?

VOV.VN - Anh trai tôi bị tai nạn lao động, chết do dập phổi, tổn thương gan. Vậy anh tôi được hưởng chế độ gì nếu đã đóng BHXH 18 năm?

Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?

Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?

VOV.VN - Anh trai tôi bị tai nạn lao động, chết do dập phổi, tổn thương gan. Vậy anh tôi được hưởng chế độ gì nếu đã đóng BHXH 18 năm?