Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?

VOV.VN - Anh trai tôi bị tai nạn lao động, chết do dập phổi, tổn thương gan. Vậy anh tôi được hưởng chế độ gì nếu đã đóng BHXH 18 năm?

Bạn đọc hỏi: Anh trai tôi 46 tuổi, bị tai nạn ở công xưởng. Khi đưa đến bệnh viện, chữa trị hơn 1 tuần thì bị chết do dập phổi và tổn thương gan. Vậy anh tôi có được hưởng chế độ gì không khi đã đóng bảo hiểm xã hội 18 năm?

Luật sư trả lời:

Anh trai bạn sẽ được hưởng trợ cấp mai táng một lần theo quy định tại điểm b, Khoản 1 Điều 66 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Điều 66. Trợ cấp mai táng

1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:

b) Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc chết trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

Anh trai bạn đã tử vong khi điều trị tại bệnh viện do bị dập phổi, tổn thương gan. Nếu thương tật này là do bị tai nạn lao động thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp mai tang.

Theo khoản 2, Điều 66 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

2. Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết.

Như vậy, gia đình bạn có thể hưởng trợ cấp mai táng bằng 10 lần tháng lương cơ sở tại tháng mà anh bạn mất.

Gia đình bạn có thể được hưởng tiền tử tuất hàng tháng

Điều 67. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

1. Những người được quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

b) Đang hưởng lương hưu;

c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

Anh trai bạn đã đóng bảo hiểm 18 năm (nếu chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần) và chết do tai nạn lao động, nên gia đình bạn được hưởng tiền tử tuất hàng tháng.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Thạc sỹ-Luật sư Vũ Hồng Hoa/HTX Luật Đống Đa

Viết bình luận

Tin liên quan

Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?

VOV.VN - Bạn bị tai nạn lao động mất 20% khả năng lao động, bạn đã đóng BHXH 10 năm, bạn có đủ điều kiện áp dụng chế độ tai nạn lao động.

Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?

VOV.VN - Tôi bị tai nạn lao động, ngã giàn giáo, bị liệt nửa người, giám định suy giảm 65% khả năng lao động. Tôi muốn về hưu sớm được không?

Tin cùng chuyên mục