Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?

VOV.VN - Bạn bị tai nạn lao động mất 20% khả năng lao động, bạn đã đóng BHXH 10 năm, bạn có đủ điều kiện áp dụng chế độ tai nạn lao động.

Bạn đọc hỏi: Tôi là Nguyễn Văn Hải (32 tuổi - Hải Dương). Tôi đã làm ở công ty sản xuất linh kiện điện tử được 10 năm, có đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Ngày 14/05/2016, trong giờ nghỉ trưa, tôi giúp bạn thử chạy máy sản xuất và bị thương. Tôi vào bệnh viện chữa trị 2 tháng, mất khả năng lao động 20%. Tôi muốn hỏi trường hợp của mình có phải tai nạn lao động không? Có được hưởng trợ cấp do tan nạn lao động không?

Luật sư trả lời:

Trường hợp của bạn là tai nạn lao động

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2; Điều 42. Điều 43 Luật bảo hiểm xã hội 2014, Bạn đã đóng bảo hiểm xã hội được 10 năm, bạn có đủ điều kiện áp dụng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

Theo thông tin mà bạn cung cấp: bạn bị tai nạn trong giờ nghỉ trưa khi chạy thử máy sản xuất. Khoản 1, Điều 5 nghị định số 45/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động.

Điều 5. Nghỉ trong giờ làm việc

1.Thời gian nghỉ giữa giờ làm việc quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 108 của Bộ luật lao động được coi là thời giờ làm việc áp dụng trong ca liên tục 08 giờ trong điều kiện bình thường hoặc 06 giờ trong trường hợp được rút ngắn. Thời điểm nghỉ cụ thể do người sử dụng lao động quyết định.

Bởi thế, có thể khẳng định bạn tai nạn trong giờ làm việc.

Căn cứ quy định tại điểm a, Khoản 1, Điều 43

Điều 43. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

Vì vậy, tai nạn của bạn là tai nạn lao động. Anh có đủ điều kiện để hưởng trợ cấp tai nạn lao động.

Trợ cấp tai nạn lao động bạn được hưởng:

Theo quy định tại Điều 46, Luật bảo hiểm xã hội 2014:

Điều 46. Trợ cấp một lần

1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần.

2. Mức trợ cấp một lần được quy định như sau:

a) Suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng 05 lần mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở;

b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3 tháng tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.

Do bạn có mức suy giảm khả năng lao động là 20% nên bạn được hưởng mức trợ cấp 1 lần và hưởng 12,5 lần mức lương cơ sở. Bạn còn nhận được 3,2 tháng lương của tháng 5.

 Ngoài ra, bạn còn  được người sử dụng lao động trả đủ lương theo hợp đồng lao động đã giao kết và không được đơn phương chấm dứt hợp đồng trong thời gian bạn đang điều trị và được công ty cùng với cơ quan bảo hiểm thanh toán các chi phí điều trị (Điều 144, Luật lao động 2012).

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Viết bình luận

Tin liên quan

Không có giấy chứng sinh, đăng ký khai sinh bằng cách nào
Không có giấy chứng sinh, đăng ký khai sinh bằng cách nào

VOV.VN - Nếu không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng phải có giấy cam đoan về việc sinh.

Không có giấy chứng sinh, đăng ký khai sinh bằng cách nào

Không có giấy chứng sinh, đăng ký khai sinh bằng cách nào

VOV.VN - Nếu không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng phải có giấy cam đoan về việc sinh.

Lăng mạ, đánh đập vợ con bị phạt đến 2,5 triệu đồng
Lăng mạ, đánh đập vợ con bị phạt đến 2,5 triệu đồng

VOV.VN - Theo Nghị định số 167 của Chính phủ, người chồng thường xuyên say xỉn, lặng mạ, đánh đập vợ con có thể bị xử phạt hành chính đến 2,5 triệu đồng.

Lăng mạ, đánh đập vợ con bị phạt đến 2,5 triệu đồng

Lăng mạ, đánh đập vợ con bị phạt đến 2,5 triệu đồng

VOV.VN - Theo Nghị định số 167 của Chính phủ, người chồng thường xuyên say xỉn, lặng mạ, đánh đập vợ con có thể bị xử phạt hành chính đến 2,5 triệu đồng.

Chế độ trợ cấp khó khăn đột xuất đối với thân nhân hạ sĩ quan
Chế độ trợ cấp khó khăn đột xuất đối với thân nhân hạ sĩ quan

VOV.VN -Trường hợp con gái của hạ sĩ quan bị thương do sạt lở đất đồi sẽ được trợ cấp theo Điều 3 Nghị định 05/2016/NĐ-CP.

Chế độ trợ cấp khó khăn đột xuất đối với thân nhân hạ sĩ quan

Chế độ trợ cấp khó khăn đột xuất đối với thân nhân hạ sĩ quan

VOV.VN -Trường hợp con gái của hạ sĩ quan bị thương do sạt lở đất đồi sẽ được trợ cấp theo Điều 3 Nghị định 05/2016/NĐ-CP.

Trường hợp nào không được cấp giấy chứng nhận QSD đất
Trường hợp nào không được cấp giấy chứng nhận QSD đất

VOV.VN - Tổ chức, cộng đồng dân cư được Nhà nước giao đất để quản lý thuộc các trường hợp quy định tại Điều 8 của Luật Đất đai

Trường hợp nào không được cấp giấy chứng nhận QSD đất

Trường hợp nào không được cấp giấy chứng nhận QSD đất

VOV.VN - Tổ chức, cộng đồng dân cư được Nhà nước giao đất để quản lý thuộc các trường hợp quy định tại Điều 8 của Luật Đất đai

Cưỡng ép kết hôn có trái pháp luật hay không?
Cưỡng ép kết hôn có trái pháp luật hay không?

VOV.VN - Theo điểm e khoản 1 Điều 2 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007 thì cưỡng ép kết hôn là hành vi bạo lực gia đình.

Cưỡng ép kết hôn có trái pháp luật hay không?

Cưỡng ép kết hôn có trái pháp luật hay không?

VOV.VN - Theo điểm e khoản 1 Điều 2 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007 thì cưỡng ép kết hôn là hành vi bạo lực gia đình.

Xóa tên bố trong giấy khai sinh có được không?
Xóa tên bố trong giấy khai sinh có được không?

VOV.VN - Theo Luật sư, việc bỏ hoàn toàn tên bố trong giấy khai sinh chưa có cơ sở pháp lý để thực hiện.

Xóa tên bố trong giấy khai sinh có được không?

Xóa tên bố trong giấy khai sinh có được không?

VOV.VN - Theo Luật sư, việc bỏ hoàn toàn tên bố trong giấy khai sinh chưa có cơ sở pháp lý để thực hiện.

Hạn mức công nhận QSD đất khu vực giáp ranh các quận ở Hà Nội
Hạn mức công nhận QSD đất khu vực giáp ranh các quận ở Hà Nội

VOV.VN - Đối với đất thuộc khu vực các xã giáp ranh các quận, hạn mức tối đa đất ở được giao là 120m2

Hạn mức công nhận QSD đất khu vực giáp ranh các quận ở Hà Nội

Hạn mức công nhận QSD đất khu vực giáp ranh các quận ở Hà Nội

VOV.VN - Đối với đất thuộc khu vực các xã giáp ranh các quận, hạn mức tối đa đất ở được giao là 120m2

Hạn mức công nhận quyền sử dụng đất được tách thửa
Hạn mức công nhận quyền sử dụng đất được tách thửa

VOV.VN - Đối với các phường thuộc thị xã và các thị trấn, hạn mức đất ở khi giao đất cho mỗi hộ gia đình, cá nhân tự làm nhà ở theo quy hoạch là 200m2.

Hạn mức công nhận quyền sử dụng đất được tách thửa

Hạn mức công nhận quyền sử dụng đất được tách thửa

VOV.VN - Đối với các phường thuộc thị xã và các thị trấn, hạn mức đất ở khi giao đất cho mỗi hộ gia đình, cá nhân tự làm nhà ở theo quy hoạch là 200m2.

Sử dụng xe cấp cứu để phục vụ việc riêng bị phạt như thế nào?
Sử dụng xe cấp cứu để phục vụ việc riêng bị phạt như thế nào?

VOV.VN - Trường hợp dùng xe cấp cứu vào mục đích riêng có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm e khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Sử dụng xe cấp cứu để phục vụ việc riêng bị phạt như thế nào?

Sử dụng xe cấp cứu để phục vụ việc riêng bị phạt như thế nào?

VOV.VN - Trường hợp dùng xe cấp cứu vào mục đích riêng có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm e khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Quên giấy tờ xe, giấy phép lái xe ở nhà bị phạt bao nhiêu tiền?
Quên giấy tờ xe, giấy phép lái xe ở nhà bị phạt bao nhiêu tiền?

VOV.VN - Người điều khiển xe máy chuyên dùng không mang theo Giấy đăng ký xe bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Quên giấy tờ xe, giấy phép lái xe ở nhà bị phạt bao nhiêu tiền?

Quên giấy tờ xe, giấy phép lái xe ở nhà bị phạt bao nhiêu tiền?

VOV.VN - Người điều khiển xe máy chuyên dùng không mang theo Giấy đăng ký xe bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cần những thủ tục gì?
Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cần những thủ tục gì?

VOV.VN - Theo Luật sư, trình tự cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gồm 6 bước. 

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cần những thủ tục gì?

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cần những thủ tục gì?

VOV.VN - Theo Luật sư, trình tự cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gồm 6 bước. 

Trưởng công an xã được phạt hành chính đến 2 triệu đồng
Trưởng công an xã được phạt hành chính đến 2 triệu đồng

VOV.VN -Trưởng công an xã ra QĐ hành chính xử phạt 3.000.000 đồng đối với hành vi say, rượu bia gây mất trật tự công cộng là trái với quy định pháp luật.

Trưởng công an xã được phạt hành chính đến 2 triệu đồng

Trưởng công an xã được phạt hành chính đến 2 triệu đồng

VOV.VN -Trưởng công an xã ra QĐ hành chính xử phạt 3.000.000 đồng đối với hành vi say, rượu bia gây mất trật tự công cộng là trái với quy định pháp luật.