Làm rõ nguyên nhân bé trai 10 tháng tuổi tử vong sau tiêm kháng sinh

Làm rõ nguyên nhân bé trai 10 tháng tuổi tử vong sau tiêm kháng sinh

VOV.VN - Sau khi được thay thuốc kháng sinh, bé trai có biểu hiện bất thường rồi tử vong…

Ngày 17/11, Bệnh viện Sản nhi Nghệ An đã gửi báo cáo ban đầu về một bệnh nhi tử vong tại bệnh viện này cho Sở Y tế Nghệ An. Đồng thời bệnh viện sẽ lập hội đồng chuyên môn để tìm nguyên nhân tử vong.

lam ro nguyen nhan be trai 10 thang tuoi tu vong sau tiem khang sinh hinh 1
Bệnh viện sản nhi Nghệ An- nơi bé K được điều trị và xảy ra sự việc.

Theo báo cáo từ bệnh viện, bé N.Đ.K. (gần 10 tháng tuổi, trú tại xã Hoa Thành, huyện Yên Thành, Nghệ An) vào Bệnh viện Sản nhi Nghệ An từ 10 ngày nay với triệu chứng sốt cao liên tục, kèm theo ho, khò khè.

Bé được chẩn đoán bị viêm phổi nặng, viêm não - màng não, nhiễm khuẩn huyết. Sau đó, bé K. được điều trị tại khoa cấp cứu và bác sĩ tiêm kháng sinh Ceftazidim và Tobramycin.

Đến 14h30’ ngày 15/11, bác sĩ chuyên khoa bệnh nhiệt đới chẩn đoán bé K. bị viêm phổi nặng, nhiễm khuẩn huyết, đề nghị thay kháng sinh dùng Rocephin.

Khoảng 11h30’ ngày 16/11, bé K. được tiêm kháng sinh Tobramycin ngày thứ 3, Rocephin ngày đầu tiên. Sau tiêm 3 phút, trẻ tím tái, mạch nhanh, khó thở, nổi vân tím toàn thân.  Các bác sĩ cấp cứu theo phác đồ sốc phản vệ. Đến 6h30’ ngày  17/11 bệnh nhi tử vong.

Qua chẩn đoán ban đầu của Bệnh viện Sản nhi Nghệ An, nguyên nhân tử vong do suy hô hấp, viêm phổi nặng, sốc nhiễm khuẩn chưa loại trừ sốc phản vệ.

Hiện gia đình đã đưa thi thể bé K về quê mai táng theo phong tục địa phương. Nguyên nhân sự việc đang được cơ quan chức năng tiếp tục điều tra làm rõ./.

GM_PC_ARTICLE_ARTICLE_2

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Video đang được xem nhiều

GM_PC_ARTICLE_MIDDLE_1
GM_PC_ARTICLE_MIDDLE_2
GM_PC_ARTICLE_BEFORE_TIEU_DIEM
Loading...

Tiêu điểm

TIN MỚI TRÊN VOV.VN

GM_PC_ARTICLE_RIGHT_1
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_5
GM_PC_ARTICLE_RIGHT_6
GM_PC_ARTICLE_LEFT_FLOATING
GM_PC_ARTICLE_POPUP
Close