Tiền đóng BHXH của cán bộ xã, phường không chuyên trách được tính thế nào?

VOV.VN -Bộ LĐ-TB-XH vừa có hướng dẫn về tiền lương làm căn cứ đóng BHXH đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

PC_Article_AfterShare_1

Khoản 1 Điều 89 của Luật BHXH quy định: Tiền lương tháng đóng BHXH đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn là mức lương cơ sở.

Tuy nhiên hiện nay, một số địa phương đang thực hiện đóng BHXH bắt buộc đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn chưa phù hợp với quy định của Luật nêu trên. Cụ thể là đóng dựa trên mức phụ cấp được hưởng mà khác với mức lương cơ sở (bằng 800.000 đồng/tháng; 0,9 lần hoặc 1,2 lần mức lương cơ sở).

Vì vậy, Bộ LĐ-TB-XH đề nghị BHXH Việt Nam chỉ đạo BHXH các tỉnh phối hợp với với UBND xã, phường, thị trấn và các cơ quan chức năng ở địa phương để thực hiện việc đóng, thu theo đúng quy định./.

GM_PC_ARTICLE_NATIVE_ADS

GM_PC_ARTICLE_INPAGE_BANNER
PV/VOV.VN
PC_Detail_Footer_470_2
PC_Detail_SponsorLink

Bài liên quan

PC_Detail_Footer_470
Video đang được xem nhiều
“Anh sẽ về, nhưng không phải hôm nay“: Thật khiêm tốn mà đầy tự hào!
VOV.VN - Giữ đôi chân trên mặt đất sau khi loại ĐT Jordan tiến vào tứ kết Asian Cup 2019 dù lòng đầy tự hào là thông điệp mà các cầu thủ ĐT Việt Nam thể hiện.
GM_PC_ARTICLE_MIDDLE_1
GM_PC_ARTICLE_MIDDLE_2
GM_PC_ARTICLE_TREN_BINH_LUAN
VOV-left-160x600
VOV-right-160x600
VOV_BalloonAds