Bộ GD-ĐT lên tiếng về bỏ cộng điểm thi nghề vào lớp 10

VOV.VN -Dù không còn điểm cộng trong tuyển sinh vào lớp 10 nhưng kết quả thi nghề của học sinh THCS vẫn được sử dụng để xét tốt nghiệp.

Theo dự thảo sửa đổi, bổ sung quy chế tuyển sinh THCS và THPT mà Bộ GD-ĐT mới công bố đã bỏ đi khoản 3 Điều 7 của Thông tư 11/2014/TT-BGDĐT ban hành ngày 18/4 năm 2014 về quy chế tuyển sinh THCS và THPT: Đối tượng được cộng điểm khuyến khích. Sở GD-ĐT quy định đối tượng và điểm cộng thêm cho từng loại đối tượng được hưởng chế độ khuyến khích. Như vậy, điểm thi nghề phổ thông sẽ không được cộng.

Phóng viên VOV.VN phỏng vấn ông Nguyễn Xuân Thành, Phó Vụ trưởng Vụ Giáo dục Trung học, Bộ GD-ĐT.

Ông Nguyễn Xuân Thành, Phó Vụ trưởng Vụ Giáo dục Trung học (Bộ GD-ĐT) 

PV: Ông có thể cho biết những thay đổi trong quy định về điểm ưu tiên, khuyến khích trong dự thảo sửa đổi quy chế tuyển sinh THCS và THPT? Vì sao cần có những thay đổi này? Liệu các địa phương, cơ sở có kịp thay đổi việc tuyển sinh vào lớp 10 trước những thay đổi của Bộ?

Ông Nguyễn Xuân Thành: Dự thảo Quy chế tuyển sinh trung học cơ sở và tuyển sinh trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư số 11/2014/TT-BGDĐT ngày 18/4/2014 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo sửa đổi, bổ sung khoản 3 Điều 7. Theo đó, dự thảo bỏ quy định "Sở GD-ĐT quy định đối tượng và điểm cộng thêm cho từng loại đối tượng được hưởng chế độ khuyến khích".

Thực tế thời gian qua cho thấy, quy định này là một trong những nguyên nhân làm cho số lượng các cuộc thi dành cho học sinh ở địa phương nhiều, chồng chéo, gây áp lực cho học sinh, không nhận được sự đồng tình của xã hội.

Trước đó, Bộ GD-ĐT đã có văn bản gửi các địa phương về việc tinh giảm các cuộc thi dành cho học sinh. Thay đổi quy định cộng điểm khuyến khích trong tuyển sinh trung học phổ thông sẽ là một trong những giải pháp nhằm thực hiện có hiệu quả chủ trương tinh giảm các cuộc thi của Bộ.

Chủ trương sửa đổi, bổ sung một số quy định trong quy chế tuyển sinh vào trung học phổ thông, trong đó có việc bỏ quy định cộng điểm khuyến khích trong Quy chế tuyển sinh đã được dự thảo và đưa lên mạng xin ý kiến rộng rãi từ trung tuần tháng 12 năm 2017. Trong quá trình dự thảo, cùng với việc chỉ đạo tinh giảm các cuộc thi dành cho học sinh, các địa phương cũng đã sớm biết chủ trương của Bộ nên đã có sự chuẩn bị.

PV: Một số phụ huynh, học sinh băn khoăn rằng, việc bỏ điểm cộng thêm kết quả thi nghề phổ thông vào kết quả tuyển sinh lớp 10 sẽ hạn chế động lực học nghề của học sinh. Ông có ý kiến gì về băn khoăn này?

Ông Nguyễn Xuân Thành: Việc không giao cho các Sở GD-ĐT quy định đối tượng cộng điểm khuyến khích, trong đó bao gồm cả việc thi nghề phổ thông nhằm đảm bảo mục tiêu chọn được đúng học sinh có khả năng tiếp tục học ở cấp trung học phổ thông, đồng thời khắc phục hiện tượng làm "đẹp hồ sơ", khiến nhiều học sinh chạy theo điểm cộng trong tuyển sinh vào lớp 10, có đăng ký học nghề nhưng thực tế việc học nghề chỉ mang tính hình thức, không thực chất.

Dù không còn điểm cộng trong tuyển sinh vào lớp 10 nhưng kết quả thi nghề của học sinh THCS vẫn được sử dụng để khuyến khích trong việc xét tốt nghiệp THCS theo Quy chế hiện hành tại Quyết định số 11/2006/QĐ-BGDĐT ngày 05/4/2006.

Cũng phải nói thêm, việc quy định cho các địa phương sử dụng kết quả thi nghề phổ thông được cộng điểm khuyến khích để xét tốt nghiệp THCS chỉ là một trong những biện pháp nhằm khuyến khích học sinh học nghề phổ thông, góp phần thực hiện tốt chủ trương giáo dục hướng nghiệp và phân luồng học sinh sau THCS, chứ việc cộng điểm khuyến khích không phải mục đích của việc dạy học nghề phổ thông.

Đối với những học sinh học nghề vì mục đích học tập, tìm hiểu để có những hiểu biết, kỹ năng ban đầu về một số nghề phổ biến trong xã hội, phát huy năng lực cá nhân để lựa chọn hướng phát triển nghề nghiệp trong tương lai thì tôi tin, các em vẫn có động lực học tập tốt.

PV: Ông có thể cho biết thời gian ban hành Thông tư vì hiện địa phương đang chờ quy chế chính thức để xây dựng phương án thi vào 10?

Ông Nguyễn Xuân Thành: Theo quy định, dự thảo Thông tư được đăng trên Cổng thông tin của Bộ đến hết ngày 18/02/2018. Hết thời hạn đó, Bộ sẽ hoàn thiện dự thảo Thông tư trên cơ sở tiếp thu các ý kiến góp ý để ban hành chính thức.

PV: Xin cảm ơn ông!./.

 

Viết bình luận

Tin liên quan

Khi nào học sinh Hà Nội thi thêm môn Ngoại ngữ vào lớp 10?
Khi nào học sinh Hà Nội thi thêm môn Ngoại ngữ vào lớp 10?

VOV.VN -Một số tin đồn trên mạng xã hội về số môn thi tuyển sinh vào lớp 10 sẽ là 3 môn: Toán, Văn, Ngoại ngữ khác với năm trước chỉ thi có 2 môn Toán, Ngữ văn.

Khi nào học sinh Hà Nội thi thêm môn Ngoại ngữ vào lớp 10?

Khi nào học sinh Hà Nội thi thêm môn Ngoại ngữ vào lớp 10?

VOV.VN -Một số tin đồn trên mạng xã hội về số môn thi tuyển sinh vào lớp 10 sẽ là 3 môn: Toán, Văn, Ngoại ngữ khác với năm trước chỉ thi có 2 môn Toán, Ngữ văn.

Môn Ngữ văn mới ảnh hưởng đến giáo viên, học sinh như thế nào?
Môn Ngữ văn mới ảnh hưởng đến giáo viên, học sinh như thế nào?

VOV.VN -Chương trình Ngữ văn mới sẽ hướng tới việc coi trọng sự sáng tạo của học sinh; giáo viên phải thay đổi cách thức giảng dạy.

Môn Ngữ văn mới ảnh hưởng đến giáo viên, học sinh như thế nào?

Môn Ngữ văn mới ảnh hưởng đến giáo viên, học sinh như thế nào?

VOV.VN -Chương trình Ngữ văn mới sẽ hướng tới việc coi trọng sự sáng tạo của học sinh; giáo viên phải thay đổi cách thức giảng dạy.

Tuyển sinh vào lớp 6 và lớp 10 của Hà Nội năm 2018 có gì mới?
Tuyển sinh vào lớp 6 và lớp 10 của Hà Nội năm 2018 có gì mới?

VOV.VN-Trong tuyển sinh vào lớp 6, Hà Nội sẽ khảo sát để có phương án phù hợp nhất. Còn thi vào lớp 10 trong những năm tới, học sinh có thể thi thêm môn tổ hợp.

Tuyển sinh vào lớp 6 và lớp 10 của Hà Nội năm 2018 có gì mới?

Tuyển sinh vào lớp 6 và lớp 10 của Hà Nội năm 2018 có gì mới?

VOV.VN-Trong tuyển sinh vào lớp 6, Hà Nội sẽ khảo sát để có phương án phù hợp nhất. Còn thi vào lớp 10 trong những năm tới, học sinh có thể thi thêm môn tổ hợp.

Môn Lịch sử trong sách giáo khoa mới sẽ thay đổi như thế nào?
Môn Lịch sử trong sách giáo khoa mới sẽ thay đổi như thế nào?

VOV.VN -Môn Lịch sử trong sách giáo khoa mới sẽ có nhiều thay đổi từ cấp Tiểu  học đến THPT. Việc tích hợp nội môn ở cả 3 cấp là điểm mới nhất.

Môn Lịch sử trong sách giáo khoa mới sẽ thay đổi như thế nào?

Môn Lịch sử trong sách giáo khoa mới sẽ thay đổi như thế nào?

VOV.VN -Môn Lịch sử trong sách giáo khoa mới sẽ có nhiều thay đổi từ cấp Tiểu  học đến THPT. Việc tích hợp nội môn ở cả 3 cấp là điểm mới nhất.

Bỏ điểm cộng để giảm tiêu cực thi cử?
Bỏ điểm cộng để giảm tiêu cực thi cử?

VOV.VN - Dự thảo sửa đổi, bổ sung quy chế tuyển sinh THCS, THPT do Bộ GD-ĐT vừa công bố sẽ bỏ quy định cộng điểm khuyến khích khi thi vào lớp 10.

Bỏ điểm cộng để giảm tiêu cực thi cử?

Bỏ điểm cộng để giảm tiêu cực thi cử?

VOV.VN - Dự thảo sửa đổi, bổ sung quy chế tuyển sinh THCS, THPT do Bộ GD-ĐT vừa công bố sẽ bỏ quy định cộng điểm khuyến khích khi thi vào lớp 10.