Không mang giấy phép lái xe bị xử phạt như thế nào?

VOV.VN - Tùy từng trường hợp, người điều khiển xe cơ giới không mang giấy phép lái xe sẽ bị xử phạt các mức khác nhau, cao nhất có thể lên tới 4 - 6 triệu đồng.

Theo quy định tại Nghị định số 46/2016/ NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.

Người điều khiển xe cơ giới không mang giấy phép lái xe sẽ bị xử phạt các mức khác nhau, cao nhất có thể lên tới 4 - 6 triệu đồng. (Ảnh minh họa)

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định).

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 (sáu) tháng trở lên;

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.

Trên thực tế thì tại thời điểm mà CSGT kiểm tra đối với người vi phạm không có đăng kí xe thì buộc phải thu lại bằng lái xe, nếu người vi phạm không xuất trình được cả 2 loại giấy tờ trên thì CSGT buộc phải tạm giữ xe để đảm bảo cho việc nộp phạt, chứng minh nguồn gốc xe sau đó của người vi phạm./.

Viết bình luận

Tin liên quan

Các mốc bảo dưỡng ô tô người dùng cần nhớ

Chủ xe cần định kỳ thay dầu máy, lọc gió, má phanh, gạt mưa... theo số km hoặc thời gian.

Những cách chống nóng hiệu quả cho xe ô tô mùa hè

VOV.VN - Đỗ xe chỗ râm mát, dán phim cách nhiệt, sử dụng mành rèm, bạt tráng nhôm… là 1 số cách chống nóng cho ô tô khá hiệu quả trong mùa nắng nóng.

8 mẹo bảo dưỡng xe sau những chuyến đi xa

VOV.VN - Để giữ cho xe luôn trong tình trạng tốt bạn nên làm những bước như sau khi vừa kết thúc những chuyến đi xa.

Những lưu ý hữu ích khi đi xe máy trời mưa bão

VOV.VN - Dưới đây là mốt số lưu ý hữu ích mà các tài xế xe máy có thể ghi nhớ giúp việc lái xe trở nên an toàn khi phải lưu thông ngày mưa bão.

Những công nghệ hỗ trợ giúp người cao tuổi lái xe an toàn

VOV.VN - Các công nghệ mới được trang bị trên xe sẽ cải thiện mức độ an toàn cho tất cả các tài xế và đặc biệt hữu ích cho những tài xế cao tuổi.

Tin cùng chuyên mục