Không lập giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản có trái luật?

VOV.VN - Đối với hợp đồng lao động có thời hạn 6 tháng thì việc Công ty A không lập thành văn bản hợp đồng lao động là trái pháp luật.

Bạn đọc hỏi: Do có nhân viên nghỉ chế độ thai sản nên Công ty A đã tuyển dụng tôi để làm việc thay thế theo hợp đồng lao động có thời hạn 6 tháng. Khi giao kết hợp đồng lao động, Công ty đã không lập thành văn bản hợp đồng lao động với tôi với lý do để tiết kiệm thời gian làm thủ tục. Luật sư cho tôi hỏi: trong trường hợp này Công ty làm như vậy có đúng theo quy định pháp luật không?

Luật sư trả lời: 

Theo Điều 16 Bộ Luật lao động năm 2012 thì hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 2 bản, người lao động giữ 1 bản, người sử dụng lao động giữ 1 bản, trừ trường hợp đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 3 tháng thì các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.

Như vậy, đối với hợp đồng lao động có thời hạn 6 tháng thì việc Công ty A không lập thành văn bản hợp đồng lao động với bạn là trái pháp luật.

Trong trường hợp này, Công ty A sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng do không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc cố định có thời hạn trên 3 tháng theo khoản 1 Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.


Viết bình luận

Tin liên quan

Các Bộ trưởng Lao động ASEAN thống nhất vấn đề chuyển dịch lao động
Các Bộ trưởng Lao động ASEAN thống nhất vấn đề chuyển dịch lao động

VOV.VN - Các Bộ trưởng đề ra biện pháp hiện thực hóa Chủ đề “Chuyển đổi từ việc làm phi chính thức sang việc làm chính thức, thúc đẩy việc làm bền vững”.

Các Bộ trưởng Lao động ASEAN thống nhất vấn đề chuyển dịch lao động

Các Bộ trưởng Lao động ASEAN thống nhất vấn đề chuyển dịch lao động

VOV.VN - Các Bộ trưởng đề ra biện pháp hiện thực hóa Chủ đề “Chuyển đổi từ việc làm phi chính thức sang việc làm chính thức, thúc đẩy việc làm bền vững”.

Ông Đinh La Thăng: Không thể coi người lao động là công dân hạng hai
Ông Đinh La Thăng: Không thể coi người lao động là công dân hạng hai

VOV.VN - Lưu ý chính sách nhà ở cho công nhân, Bí thư Đinh La Thăng nói: Không thể có tư tưởng coi người lao động là công dân hạng hai của thành phố.

Ông Đinh La Thăng: Không thể coi người lao động là công dân hạng hai

Ông Đinh La Thăng: Không thể coi người lao động là công dân hạng hai

VOV.VN - Lưu ý chính sách nhà ở cho công nhân, Bí thư Đinh La Thăng nói: Không thể có tư tưởng coi người lao động là công dân hạng hai của thành phố.

Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?
Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?

VOV.VN - Bạn bị tai nạn lao động mất 20% khả năng lao động, bạn đã đóng BHXH 10 năm, bạn có đủ điều kiện áp dụng chế độ tai nạn lao động.

Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?

Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?

VOV.VN - Bạn bị tai nạn lao động mất 20% khả năng lao động, bạn đã đóng BHXH 10 năm, bạn có đủ điều kiện áp dụng chế độ tai nạn lao động.

Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?
Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?

VOV.VN - Tôi bị tai nạn lao động, ngã giàn giáo, bị liệt nửa người, giám định suy giảm 65% khả năng lao động. Tôi muốn về hưu sớm được không?

Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?

Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?

VOV.VN - Tôi bị tai nạn lao động, ngã giàn giáo, bị liệt nửa người, giám định suy giảm 65% khả năng lao động. Tôi muốn về hưu sớm được không?

Xuất khẩu lao động Đài Loan: Phí cao và lao động bỏ trốn
Xuất khẩu lao động Đài Loan: Phí cao và lao động bỏ trốn

VOV.VN -  Chưa bao giờ tình trạng lao động Việt Nam bỏ hợp đồng, trốn ra ngoài làm việc bất hợp pháp lại ở mức đáng lo ngại như hiện nay.

Xuất khẩu lao động Đài Loan: Phí cao và lao động bỏ trốn

Xuất khẩu lao động Đài Loan: Phí cao và lao động bỏ trốn

VOV.VN -  Chưa bao giờ tình trạng lao động Việt Nam bỏ hợp đồng, trốn ra ngoài làm việc bất hợp pháp lại ở mức đáng lo ngại như hiện nay.

Nhiều cơ hội cho lao động sang học tập và làm việc tại Đức
Nhiều cơ hội cho lao động sang học tập và làm việc tại Đức

VOV.VN -Phía Đức và Việt Nam đã khai giảng thí điểm đào tạo, đưa điều dưỡng viên sang chăm sóc người bệnh tại Cộng hòa liên bang Đức.

Nhiều cơ hội cho lao động sang học tập và làm việc tại Đức

Nhiều cơ hội cho lao động sang học tập và làm việc tại Đức

VOV.VN -Phía Đức và Việt Nam đã khai giảng thí điểm đào tạo, đưa điều dưỡng viên sang chăm sóc người bệnh tại Cộng hòa liên bang Đức.

Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?
Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?

VOV.VN - Anh trai tôi bị tai nạn lao động, chết do dập phổi, tổn thương gan. Vậy anh tôi được hưởng chế độ gì nếu đã đóng BHXH 18 năm?

Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?

Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?

VOV.VN - Anh trai tôi bị tai nạn lao động, chết do dập phổi, tổn thương gan. Vậy anh tôi được hưởng chế độ gì nếu đã đóng BHXH 18 năm?

Doanh nghiệp dệt may vẫn cần lao động trên 30 tuổi
Doanh nghiệp dệt may vẫn cần lao động trên 30 tuổi

VOV.VN -Theo Chủ tịch Hiệp hội Dệt may Thêu đan TP HCM lao động độ tuổi trên 30 mới là những công nhân có tay nghề trong lĩnh vực may mặc

Doanh nghiệp dệt may vẫn cần lao động trên 30 tuổi

Doanh nghiệp dệt may vẫn cần lao động trên 30 tuổi

VOV.VN -Theo Chủ tịch Hiệp hội Dệt may Thêu đan TP HCM lao động độ tuổi trên 30 mới là những công nhân có tay nghề trong lĩnh vực may mặc