"Mẹ chồng có được bán tài sản mà chồng tôi để lại?"

VOV.VN - Chồng tôi mất không để lại di chúc. Hiện tôi và 4 con gái đang sống trên mảnh đất chồng tôi là chủ quyền sử dụng đất. Mẹ chồng tôi có được bán một nửa số đất đó không?

Bạn đọc hỏi:

Chồng tôi mất năm 2009 không để lại di chúc, hiện tôi và 4 con gái đang sống trên mảnh đất 800m2 có sổ đỏ mang tên tôi là vợ và chồng tôi là chủ quyền sử dụng đất. Nhưng đến nay mẹ chồng tôi lại muốn bán một nửa số đất đó đi để chia tài sản cho hai cô con gái của bà đã đi lấy chồng. Vậy xin cho tôi hỏi mẹ chồng tôi có quyền bán số đất này không?

Luật sư tư vấn:

Để giải đáp thắc mắc của chị, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Trước tiên tôi xin khẳng định mẹ chồng chị không có quyền bán toàn bộ số đất trên nếu không được sự đồng ý của chị và các con chị bởi các lý do sau:

Thứ nhất, nguồn gốc thửa đất 800m2 đó là tài sản trong thời kỳ hôn nhân của hai vợ chồng chị. Như vậy khi chồng chị mất đi số đất đó sẽ được chia làm đôi theo quy định tại khoản 2, Điều 66 Luật hôn nhân gia đình 2014 một nửa là tài sản riêng của bạn còn một nửa là di sản của chồng chị để chia thừa kế:

“2. Khi có yêu cầu về chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Phần tài sản của vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế”.

Thứ hai, theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 676 Bộ luật Dân sự về chia thừa kế theo pháp luật thì: “Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;” như vậy những người được hưởng thừa kế của chồng chị gồm có: chị (là vợ), bốn người con chung của vợ chồng chị và mẹ chồng chị (nếu bố chồng chị không còn). Những người này đều thuộc hàng thừa kế thứ nhất và được hưởng số di sản thừa kế bằng nhau.

Do đó, mẹ chồng chị chỉ được hưởng 1 phần thừa kế của chồng chị thôi vì vậy bà sẽ không có quyền bán toàn bộ mảnh đất; nếu mẹ chồng chị vẫn nhất quyết muốn bán đất thì chỉ được bán phần đất thuộc di sản thừa kế mà bà được hưởng theo quy định của pháp luật.

Để phân chia di sản thừa kế, chị cần làm khai nhận di sản thừa kế tại một văn phòng công chứng. Nếu không có thỏa thuận khác về phân chia di sản, di sản của chồng chị sẽ được chia thành sáu phần bằng nhau, mỗi người ở hàng thừa kế thứ nhất (như đã nêu ở trên) được hưởng một phần và có quyền định đoạt phần tài sản đó như mua, bán, tặng cho, cho thuê...

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Viết bình luận

Tin liên quan

Không có di chúc, làm thế nào để nhượng lại tài sản thừa kế?
Không có di chúc, làm thế nào để nhượng lại tài sản thừa kế?

VOV.VN- “Tôi muốn nhượng lại toàn bộ ti sản thừa kế của cha mẹ cho chị gái. Nếu không có di chúc của cha mẹ đẻ để lại, thành ý của tôi có được thực hiện không?”

Không có di chúc, làm thế nào để nhượng lại tài sản thừa kế?

Không có di chúc, làm thế nào để nhượng lại tài sản thừa kế?

VOV.VN- “Tôi muốn nhượng lại toàn bộ ti sản thừa kế của cha mẹ cho chị gái. Nếu không có di chúc của cha mẹ đẻ để lại, thành ý của tôi có được thực hiện không?”

Nhà mạng tự ý cung cấp thông tin cá nhân, có thể bị khởi kiện?
Nhà mạng tự ý cung cấp thông tin cá nhân, có thể bị khởi kiện?

VOV.VN - “Việc thu thập, công bố thông tin, tư liệu về đời tư của cá nhân phải được người đó đồng ý... trừ trường hợp có quyết định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền”.

Nhà mạng tự ý cung cấp thông tin cá nhân, có thể bị khởi kiện?

Nhà mạng tự ý cung cấp thông tin cá nhân, có thể bị khởi kiện?

VOV.VN - “Việc thu thập, công bố thông tin, tư liệu về đời tư của cá nhân phải được người đó đồng ý... trừ trường hợp có quyết định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền”.

Làm thế nào khi hàng xóm lấn chiếm khoảng không đất nhà mình?
Làm thế nào khi hàng xóm lấn chiếm khoảng không đất nhà mình?

VOV.VN - Nếu hàng xóm không phá dỡ phần lấn chiếm thì bạn có thể gửi đơn đến UBND cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

Làm thế nào khi hàng xóm lấn chiếm khoảng không đất nhà mình?

Làm thế nào khi hàng xóm lấn chiếm khoảng không đất nhà mình?

VOV.VN - Nếu hàng xóm không phá dỡ phần lấn chiếm thì bạn có thể gửi đơn đến UBND cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

Có thể quy Giám đốc công ty bảo vệ nổ súng tội đe dọa giết người?
Có thể quy Giám đốc công ty bảo vệ nổ súng tội đe dọa giết người?

VOV.VN - Theo luật sư, diễn biến vụ việc có thể thấy rằng ý chí của Giám đốc công ty bảo vệ chỉ nhằm đe dọa người phụ nữ, không đạt các yếu tố cấu thành tội đe dọa giết người

Có thể quy Giám đốc công ty bảo vệ nổ súng tội đe dọa giết người?

Có thể quy Giám đốc công ty bảo vệ nổ súng tội đe dọa giết người?

VOV.VN - Theo luật sư, diễn biến vụ việc có thể thấy rằng ý chí của Giám đốc công ty bảo vệ chỉ nhằm đe dọa người phụ nữ, không đạt các yếu tố cấu thành tội đe dọa giết người

Được nhận di sản thừa kế, phải chuẩn bị những gì trong hồ sơ?
Được nhận di sản thừa kế, phải chuẩn bị những gì trong hồ sơ?

VOV.VN - “Khi cha mẹ qua đời, cả 4 chị em đều đồng ý để lại ngôi nhà của cha mẹ cho chị cả.  Nay chị tôi muốn xây lại ngôi nhà đó thì chúng tôi phải làm các thủ tục gì?”

Được nhận di sản thừa kế, phải chuẩn bị những gì trong hồ sơ?

Được nhận di sản thừa kế, phải chuẩn bị những gì trong hồ sơ?

VOV.VN - “Khi cha mẹ qua đời, cả 4 chị em đều đồng ý để lại ngôi nhà của cha mẹ cho chị cả.  Nay chị tôi muốn xây lại ngôi nhà đó thì chúng tôi phải làm các thủ tục gì?”

Cận thị bao nhiêu độ thì được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự?
Cận thị bao nhiêu độ thì được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự?

VOV.VN - Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điốp trở lên, viễn thị các mức độ)...

Cận thị bao nhiêu độ thì được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự?

Cận thị bao nhiêu độ thì được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự?

VOV.VN - Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điốp trở lên, viễn thị các mức độ)...

Luật sư phân tích những bất thường của xổ số Vietlott
Luật sư phân tích những bất thường của xổ số Vietlott

VOV.VN - Luật sư Nguyễn Hồng Bách cho rằng, nếu đã minh bạch, công khai thì tại sao lại mập mờ việc trao giải cho người trúng giải xổ số Vietlott.

Luật sư phân tích những bất thường của xổ số Vietlott

Luật sư phân tích những bất thường của xổ số Vietlott

VOV.VN - Luật sư Nguyễn Hồng Bách cho rằng, nếu đã minh bạch, công khai thì tại sao lại mập mờ việc trao giải cho người trúng giải xổ số Vietlott.

Chậm nhập hộ khẩu cho trẻ có thể bị phạt tiền
Chậm nhập hộ khẩu cho trẻ có thể bị phạt tiền

VOV.VN - Trẻ đã 2 tuổi mà chưa được nhập khẩu là hành vi nhập khẩu quá hạn và chịu phạt vi phạm hành chính từ 100.000 đến 300.000 đồng

Chậm nhập hộ khẩu cho trẻ có thể bị phạt tiền

Chậm nhập hộ khẩu cho trẻ có thể bị phạt tiền

VOV.VN - Trẻ đã 2 tuổi mà chưa được nhập khẩu là hành vi nhập khẩu quá hạn và chịu phạt vi phạm hành chính từ 100.000 đến 300.000 đồng