Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng của người lao động

VOV.VN - Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn.

Bạn đọc hỏi: Tôi hiện nay đang làm kế toán tại Công ty TNHH PX theo hợp đồng lao động có thời hạn 6 tháng với mức lương 4.000.000 đồng/tháng và được trả vào ngày mùng 5 dương lịch hàng tháng.

Tuy nhiên, trên thực tế tiền lương hàng tháng tôi được lĩnh thường muộn hơn so với thỏa thuận trong hợp đồng lao động. Vì vậy, sau 4 tháng làm việc tôi quyết định nộp đơn xin nghỉ việc và sau 3 kể từ ngày nộp đơn, tôi chính thức nghỉ việc. Luật sư cho tôi hỏi: tôi làm như vậy có trái pháp luật hay không? Vì sao?

Luật sư trả lời: 

Theo điểm b khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 37 Bộ luật lao động năm 2013 thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong trường hợp trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 3 ngày làm việc.

Như vậy, trong trường hợp này bạn làm như vậy là đúng theo quy định pháp luật.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Viết bình luận

Tin liên quan

Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?
Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?

VOV.VN - Bạn bị tai nạn lao động mất 20% khả năng lao động, bạn đã đóng BHXH 10 năm, bạn có đủ điều kiện áp dụng chế độ tai nạn lao động.

Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?

Bị tai nạn mất khả năng lao động có được hưởng trợ cấp?

VOV.VN - Bạn bị tai nạn lao động mất 20% khả năng lao động, bạn đã đóng BHXH 10 năm, bạn có đủ điều kiện áp dụng chế độ tai nạn lao động.

Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?
Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?

VOV.VN - Tôi bị tai nạn lao động, ngã giàn giáo, bị liệt nửa người, giám định suy giảm 65% khả năng lao động. Tôi muốn về hưu sớm được không?

Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?

Bị suy giảm khả năng lao động có được về hưu sớm?

VOV.VN - Tôi bị tai nạn lao động, ngã giàn giáo, bị liệt nửa người, giám định suy giảm 65% khả năng lao động. Tôi muốn về hưu sớm được không?

Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?
Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?

VOV.VN - Anh trai tôi bị tai nạn lao động, chết do dập phổi, tổn thương gan. Vậy anh tôi được hưởng chế độ gì nếu đã đóng BHXH 18 năm?

Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?

Tử vong do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì?

VOV.VN - Anh trai tôi bị tai nạn lao động, chết do dập phổi, tổn thương gan. Vậy anh tôi được hưởng chế độ gì nếu đã đóng BHXH 18 năm?

Quảng Bình: Lao động sang Hàn Quốc hết hạn không muốn trở về
Quảng Bình: Lao động sang Hàn Quốc hết hạn không muốn trở về

VOV.VN - Do các chính sách xử phạt chưa đủ mạnh nên các lao động dù đã hết hạn vẫn tìm cách trốn tránh về nước để ở lại lao động chui ở Hàn Quốc.

Quảng Bình: Lao động sang Hàn Quốc hết hạn không muốn trở về

Quảng Bình: Lao động sang Hàn Quốc hết hạn không muốn trở về

VOV.VN - Do các chính sách xử phạt chưa đủ mạnh nên các lao động dù đã hết hạn vẫn tìm cách trốn tránh về nước để ở lại lao động chui ở Hàn Quốc.

Làm sao để đạt mục tiêu 50% lao động tham gia Bảo hiểm xã hội?
Làm sao để đạt mục tiêu 50% lao động tham gia Bảo hiểm xã hội?

VOV.VN -Lãnh đạo Bộ LĐTBXH đã làm việc với các vụ, cục của Bộ để thiết kế, đổi mới chính sách để “lôi kéo” người lao động tham gia BHXH.

Làm sao để đạt mục tiêu 50% lao động tham gia Bảo hiểm xã hội?

Làm sao để đạt mục tiêu 50% lao động tham gia Bảo hiểm xã hội?

VOV.VN -Lãnh đạo Bộ LĐTBXH đã làm việc với các vụ, cục của Bộ để thiết kế, đổi mới chính sách để “lôi kéo” người lao động tham gia BHXH.

Không lập giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản có trái luật?
Không lập giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản có trái luật?

VOV.VN - Đối với hợp đồng lao động có thời hạn 6 tháng thì việc Công ty A không lập thành văn bản hợp đồng lao động là trái pháp luật.

Không lập giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản có trái luật?

Không lập giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản có trái luật?

VOV.VN - Đối với hợp đồng lao động có thời hạn 6 tháng thì việc Công ty A không lập thành văn bản hợp đồng lao động là trái pháp luật.