Chưa có biên bản nghiệm thu công trình, chủ đầu tư có được giao nhà?

VOV.VN - Hiện gia đình tôi có hợp đồng mua một căn hộ ở 8b Lê Trực. Chưa có biên bản nghiệm thu công trình, chủ đầu tư có được giao nhà?

Bạn đọc hỏi:

Hiện gia đình tôi có hợp đồng mua một căn hộ ở 8b Lê Trực. Theo báo chí cho biết, hiện khu chung cư này còn phải tiếp tục khắc phục giai đoạn 2 cho đúng thiết kế phê duyệt. Nhưng theo dự báo thì họ vẫn sẽ thông báo cho các hộ tại chung cư này đến nhận nhà vào tháng 12/ 2016. Chúng tôi có thể từ chối chưa nhận nhà, chờ khi có Biên bản nghiệm thu công trình mới nhận không? Nếu có, thì căn cứ vào điều khoản nào của Luật nào? Xin được sự tư vấn của Luật sư.

Luật sư tư vấn:

Gia đình bạn có hợp đồng mua một căn hộ ở 8b Lê Trực và công trình này hiện đang phải tiếp tục khắc phục  ở giai đoạn 2 cho đúng thiết kế xây dựng và được họ vẫn thông báo cho các hộ tại chung cư này đến nhận nhà vào tháng 12/2016. Như vậy, chung cư bạn mua đang trong quá trình chuẩn bị hoàn thành và sau đó sẽ được cấp Biên bản nghiệm thu hoàn thành công trình xây dựng.

Theo quy định tại Điều 23 Luật Kinh doanh Bất động sản 2014 về quyền của bên mua nhà, công trình xây dựng như sau:

“Điều 23. Quyền của bên mua nhà, công trình xây dựng

1. Yêu cầu bên bán hoàn thành các thủ tục mua bán nhà, công trình xây dựng theo thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng.

2. Yêu cầu bên bán giao nhà, công trình xây dựng theo đúng thời hạn, chất lượng và các điều kiện khác đã thỏa thuận trong hợp đồng; giao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và hồ sơ có liên quan theo thỏa thuận trong hợp đồng.

3. Yêu cầu bên bán bảo hành nhà, công trình xây dựng theo quy định tại Điều 20 của Luật này.

4. Yêu cầu bên bán bồi thường thiệt hại do việc giao nhà, công trình xây dựng không đúng thời hạn, chất lượng và các cam kết khác trong hợp đồng.

5. Các quyền khác trong hợp đồng.”

Theo tìm hiểu, nhà số 8b Lê Trực là công trình cấp I do có diện tích mặt sàn trên 20.000 m2 thuộc diện công trình, hạng mục công trình có ảnh hưởng đến an toàn cộng đồng. Căn cứ Điều 31, Điều 32 Nghị định 46/2015/NĐ-CP  về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng: Điều kiện để đưa công trình, hạng mục công trình vào sử dụng là công trình, hạng mục công trình được nghiệm thu theo quy định. Cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Xây dựng và Bộ quản lý công trình xây dựng chuyên ngành kiểm tra các loại công trình không phân biệt nguồn vốn đầu tư thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ.

Và căn cứ Điều 124 Luật Xây dựng 2014 thì sau khi chung cư được xây dựng hoàn thành, để có một biên bản nghiệm thu chặt chẽ, ngoài việc làm đúng theo giấy phép xây dựng, thường kèm theo nhật ký thi công để theo dõi tiến độ và chất lượng công trình. Đây là cơ sở để các bên xác nhận vào “Biên bản nghiệm thu hoàn thành công trình”. Biên bản nghiệm thu bàn giao công trình không chỉ là biên bản xác nhận công trình đã hoàn thành xong theo hợp đồng giữa chủ nhà với nhà thầu mà nó là yêu cầu bắt buộc theo quy định của nhà nước để làm thủ tục cấp sổ hồng cho căn nhà của bạn.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, để cho chắc chắn và an tâm, bạn có thể từ chối chưa nhận nhà và chờ cơ quan có thẩm quyền kiểm tra công tác nghiệm thu và ra Biên bản chấp nhận nghiệm thu hoàn thành công trình của chủ đầu tư thì lúc đó bạn có thể mới nhận nhà và đưa vào sử dụng.

Hy vọng với sự tư vấn của chúng tôi, quý độc giả đã có thể giải đáp thắc mắc của mình. Nếu còn điều gì thắc mắc, vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN 19006511 để được giải đáp./.

Viết bình luận

Tin liên quan

Cận thị bao nhiêu độ thì được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự?
Cận thị bao nhiêu độ thì được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự?

VOV.VN - Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điốp trở lên, viễn thị các mức độ)...

Cận thị bao nhiêu độ thì được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự?

Cận thị bao nhiêu độ thì được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự?

VOV.VN - Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điốp trở lên, viễn thị các mức độ)...

Luật sư phân tích những bất thường của xổ số Vietlott
Luật sư phân tích những bất thường của xổ số Vietlott

VOV.VN - Luật sư Nguyễn Hồng Bách cho rằng, nếu đã minh bạch, công khai thì tại sao lại mập mờ việc trao giải cho người trúng giải xổ số Vietlott.

Luật sư phân tích những bất thường của xổ số Vietlott

Luật sư phân tích những bất thường của xổ số Vietlott

VOV.VN - Luật sư Nguyễn Hồng Bách cho rằng, nếu đã minh bạch, công khai thì tại sao lại mập mờ việc trao giải cho người trúng giải xổ số Vietlott.

2 kẻ bịa đặt thông tin đổi tiền sẽ bị xử lý thế nào?
2 kẻ bịa đặt thông tin đổi tiền sẽ bị xử lý thế nào?

VOV.VN - Luật sư cho rằng, cần phải xác minh rõ động cơ, mục đích của các đối tượng tung tin đổi tiền để đưa ra các hình phạt tương ứng.

2 kẻ bịa đặt thông tin đổi tiền sẽ bị xử lý thế nào?

2 kẻ bịa đặt thông tin đổi tiền sẽ bị xử lý thế nào?

VOV.VN - Luật sư cho rằng, cần phải xác minh rõ động cơ, mục đích của các đối tượng tung tin đổi tiền để đưa ra các hình phạt tương ứng.

Nhờ chị gái mua hộ bất động sản, đến khi nhận lại có mất thuế không?
Nhờ chị gái mua hộ bất động sản, đến khi nhận lại có mất thuế không?

VOV.VN - Tôi nhờ chị gái mua hộ mảnh đất và đứng tên sổ đỏ. Giờ muốn nhận lại đất tôi có phải nộp thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất không?

Nhờ chị gái mua hộ bất động sản, đến khi nhận lại có mất thuế không?

Nhờ chị gái mua hộ bất động sản, đến khi nhận lại có mất thuế không?

VOV.VN - Tôi nhờ chị gái mua hộ mảnh đất và đứng tên sổ đỏ. Giờ muốn nhận lại đất tôi có phải nộp thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất không?

Giải quyết thế nào khi đang thuê thì chủ nhà bán nhà?
Giải quyết thế nào khi đang thuê thì chủ nhà bán nhà?

VOV.VN -Chủ nhà bán nhà mà không thông báo cho người đang thuê là trái quy định của pháp luật.

Giải quyết thế nào khi đang thuê thì chủ nhà bán nhà?

Giải quyết thế nào khi đang thuê thì chủ nhà bán nhà?

VOV.VN -Chủ nhà bán nhà mà không thông báo cho người đang thuê là trái quy định của pháp luật.

"Mẹ chồng có được bán tài sản mà chồng tôi để lại?"
"Mẹ chồng có được bán tài sản mà chồng tôi để lại?"

VOV.VN - Chồng tôi mất không để lại di chúc. Hiện tôi và 4 con gái đang sống trên mảnh đất chồng tôi là chủ quyền sử dụng đất. Mẹ chồng tôi có được bán một nửa số đất đó không?

"Mẹ chồng có được bán tài sản mà chồng tôi để lại?"

"Mẹ chồng có được bán tài sản mà chồng tôi để lại?"

VOV.VN - Chồng tôi mất không để lại di chúc. Hiện tôi và 4 con gái đang sống trên mảnh đất chồng tôi là chủ quyền sử dụng đất. Mẹ chồng tôi có được bán một nửa số đất đó không?

Vợ bỏ nhà đi mang theo các giấy tờ, chồng có thể ly hôn đơn phương?
Vợ bỏ nhà đi mang theo các giấy tờ, chồng có thể ly hôn đơn phương?

VOV.VN - Do mâu thuẫn, vợ tôi bỏ nhà đi mang theo toàn bộ tiền tiết kiệm, sổ hộ khẩu, giấy tờ nhà đất, tôi muốn ly hôn với vợ

Vợ bỏ nhà đi mang theo các giấy tờ, chồng có thể ly hôn đơn phương?

Vợ bỏ nhà đi mang theo các giấy tờ, chồng có thể ly hôn đơn phương?

VOV.VN - Do mâu thuẫn, vợ tôi bỏ nhà đi mang theo toàn bộ tiền tiết kiệm, sổ hộ khẩu, giấy tờ nhà đất, tôi muốn ly hôn với vợ

Chồng có được bán, tặng đất khi không có sự đồng ý của vợ?
Chồng có được bán, tặng đất khi không có sự đồng ý của vợ?

VOV.VN - Hợp đồng mua bán đất mà người chồng đã ký còn người vợ biết nhưng không ký có hợp pháp hay không?

Chồng có được bán, tặng đất khi không có sự đồng ý của vợ?

Chồng có được bán, tặng đất khi không có sự đồng ý của vợ?

VOV.VN - Hợp đồng mua bán đất mà người chồng đã ký còn người vợ biết nhưng không ký có hợp pháp hay không?