Tài xế lái xe khách bằng chân trên cao tốc bị xử lý như thế nào?

VOV.VN - Tài xế lái xe khách bằng chân trên cao tốc Trung Lương - TP HCM đã vi phạm nghiêm trọng quy định pháp luật về trật tự ATGT, cần xử lý nghiêm.

Ủy ban ATGT Quốc gia vừa có văn bản gửi Phòng Cảnh sát giao thông - Công an tỉnh Cà Mau, đề nghị kiểm tra, xác minh và xử lý tài xế lái xe khách dùng chân điều khiển phương tiện tham gia giao thông mặc dù trên xe có rất đông hành khách.

tai xe lai xe khach bang chan tren cao toc bi xu ly nhu the nao hinh 1
Tài xế lái xe bằng chân trên đường cao tốc Trung Lương-Thành phố Hồ Chí Minh. (Ảnh cắt từ clip).

Theo ông Nguyễn Trọng Thái, Chánh văn phòng Ủy ban ATGT Quốc gia, Ủy ban đã tiếp nhận clip thông tin của người tham gia giao thông phản ánh lái xe khách biển kiểm soát 69B-001.89 (nhà xe Tuấn Hiệp hoạt động trên tuyến vận tải hành khách từ bến xe Cà Mau đi bến xe Phú Thạnh) ngày 27/6 đã dùng chân điều khiển phương tiện tham gia giao thông trên tuyến cao tốc Trung Lương-Thành phố Hồ Chí Minh mặc dù trên xe có rất đông hành khách.

“Hành vi của lái xe vi phạm nghiêm trọng quy định pháp luật về trật tự an toàn giao thông, tiềm ẩn nguy cơ cao gây tai nạn giao thông, đe dọa tính mạng và tài sản của người tham gia giao thông trên xe và cộng đồng, cần xử lý nghiêm minh theo quy định,” ông Thái cho hay.

Trước đó, vào sáng ngày 27/6, trên mạng xã hội lan truyền đoạn clip dài gần 30 giây ghi lại cảnh tài xế xe khách điều khiển phương tiện phương tiện bằng chân khi đang lưu thông trên cao tốc.

Hình ảnh trong clip cho thấy, tài xế đang điều khiển phương tiện bằng chân, hai tay vắt qua đầu ghế thuộc nhà xe mang tên Tuấn Hiệp, biển kiểm soát 69B-001.89 và trên xe lúc này đang chở hành khách. Sau khi đăng tải, nhiều người dân vô cùng bức xúc trước hành động lái xe coi thường tình mạng con người của tài xế này.

PC_Article_Middle
Loading...

Văn phòng Ủy ban ATGT Quốc gia đề nghị Phòng Cảnh sát giao thông - Công an tỉnh Cà Mau chỉ đạo các lực lượng chức năng kiểm tra, xác minh nội dung phản ánh trên, xử lý nghiêm theo quy định của pháp luật lái xe vi phạm.

Theo quy định, tại điểm d, Khoản 8 Điều 5 của Nghị định 46 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định: phạt tiền từ 7-8 triệu đồng đối với người điều khiển xe ôtô dùng chân điều khiển vô lăng xe khi xe đang chạy trên đường.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2-4 tháng./.

Phi Long/VOV.VN
PC_Detail_Footer_470_2

Bài liên quan

PC_Detail_Footer_470
VOV_AllPage
VOV-left-160x600
VOV_BalloonAds
x